VN-Index
HNX-Index
Nasdaq
USD
Vàng
Giới thiệu tòa soạn Hotline: 0987 828 585
Từ 01/7/2019, thanh toán bảo hiểm y tế theo mức lương cơ sở mới

Từ 01/7/2019, thanh toán bảo hiểm y tế theo mức lương cơ sở mới

Bảo hiểm Xã hội (BHXH) Việt Nam vừa ban hành Công văn số 1602/BHXH-CSYT gửi BHXH các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương, BHXH Bộ Quốc phòng; BHXH Công an nhân dân về việc áp dụng mức lương cơ sở trong thanh toán chi phí khám chữa bệnh bảo hiểm y tế (BHYT).

Bảo hiểm Xã hội Việt Nam nghiên cứu xây dựng Đề án Ủy thác thu bảo hiểm xã hội

Quy định mới về 8 nhóm đối tượng được hưởng lương hưu, trợ cấp BHXH hàng tháng

Quá trình thực hiện chính sách bảo hiểm y tế vẫn nhiều khó khăn

Tiền đóng bảo hiểm xã hội, tiền lương hưu thay đổi thế nào từ 1/7/2019?

Theo Nghị định số 38/2019/NĐ-CP, từ ngày 1/7/2019  áp dụng mức lương cơ sở mới đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang là 1.490.000 đồng/tháng.

Theo đó, nhằm thống nhất thực hiện thanh toán chi phí khám chữa bệnh BHYT theo đúng quy định (kể cả trường hợp người tham gia BHYT vào viện trước ngày 1/7/2019 nhưng ra viện từ ngày 1/7/2019), BHXH Việt Nam đề nghị BHXH các tỉnh thông báo để các cơ sở khám chữa bệnh BHYT trên địa bàn từ ngày 1/7/2019 thực hiện xác định mức hưởng BHYT theo quy định tại Khoản 1, Điều 14 Nghị định số 146/2018/NĐ-CP ngày 17/10/2018 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn biện pháp thi hành một số điều của Luật BHYT.

Cụ thể, người bệnh được thanh toán 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với  trường hợp sau:

Người bệnh được thanh toán 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh với chi phí cho một lần khám bệnh, chữa bệnh thấp hơn 15% mức lương cơ sở (15% mức lương cơ sở tương đương với 223.500 đồng);

Người bệnh được thanh toán 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh khi người bệnh có thời gian tham gia BHYT 5 năm liên tục trở lên và có số tiền cùng chi trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở là 8.940.000 đồng, trừ trường hợp tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến (quy định cũ 6 tháng lương cơ sở tương đương với 8.340.000 đồng).

Ngoài ra, BHXH Việt Nam đề nghị xác định mức thanh toán trực tiếp theo quy định tại Điều 30 Nghị định số 146/2018/NĐ-CP về mức thanh toán trực tiếp.

Cụ thể,  với trường hợp người bệnh đến khám bệnh, chữa bệnh tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến huyện và tương đương không có hợp đồng khám bệnh, chữa bệnh BHYT (trừ trường hợp cấp cứu), thanh toán như sau:

Một là, với trường hợp khám bệnh, chữa bệnh ngoại trú, thanh toán theo chi phí thực tế trong phạm vi được hưởng và mức hưởng BHYT theo quy định nhưng tối đa không quá 0,15 lần mức lương cơ sở tại thời điểm khám bệnh, chữa bệnh (0,15 lần mức lương cơ sở tương đương với 223.500 đồng);

Hai là, với trường hợp khám bệnh, chữa bệnh nội trú, thanh toán theo chi phí thực tế trong phạm vi được hưởng và mức hưởng BHYT theo quy định nhưng tối đa không quá 0,5 lần mức lương cơ sở tại thời điểm ra viện (0,5 lần mức lương cơ sở tương đương với 745.000).

Về mức thanh toán chi phí vật tư y tế áp dụng theo quy định tại Điểm b, Khoản 2, Điều 3 Thông tư số 04/2017/TT-BYT ngày 14/4/2017 của Bộ Y tế ban hành Danh mục và tỷ lệ, điều kiện thanh toán đối với vật tư y tế thuộc phạm vi được hưởng của người tham gia BHYT không vượt quá 45 tháng lương cơ sở tương đương với 67.050.000 đồng (sáu bảy triệu không trăm năm mươi nghìn đồng).

THÔNG TIN CẦN QUAN TÂM