Giải đáp về thuế đối với xe mô tô nhập khẩu

Giải đáp về thuế đối với xe mô tô nhập khẩu
Hỏi: Tôi có người em họ quốc tịch Mỹ và đang sinh sống tại Mỹ, người em này đang muốn tặng cho tôi một xe mô tô Honda rebel 250cc mới chưa qua sử dụng. Tôi không biết khi xe về đến Việt Nam thì sẽ phải đóng các loại thuế nào. Xin tòa soạn cho biết về các loại thuế tôi phải đóng khi nhận. Xin cảm ơn. -Levan…@gmail.com

Chi phí tài trợ có được trừ khi tính thuế?

Chi phí tài trợ có được trừ khi tính thuế?
Trường hợp doanh nghiệp thực hiện tài trợ bằng tiền cho người bị bệnh thông qua một tổ chức có chức năng huy động tài trợ được thành lập và hoạt động theo quy định của pháp luật thì khoản chi tài trợ được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp.

Cải cách trong việc tính thuế tài nguyên

Cải cách trong việc tính thuế tài nguyên
Tổng cục Thuế vừa yêu cầu cơ quan Thuế các địa phương thực hiện tuyên truyền, hướng dẫn người nộp thuế về cách tính thuế tài nguyên mới sẽ được áp dụng từ ngày 20/11.

Cơ chế sắp xếp lại, xử lý nhà, đất thuộc sở hữu nhà nước

Cơ chế sắp xếp lại, xử lý nhà, đất thuộc sở hữu nhà nước
Thực hiện chỉ đạo của Chính phủ về việc sắp xếp lại, xử lý nhà, đất thuộc sở hữu nhà nước trên phạm vi cả nước. Trong thời gian qua, Bộ Tài chính đã ban hành nhiều chính sách về vấn đề này nhằm mục đích sắp xếp lại, xử lý nhà, đất là đưa việc sử dụng nhà, đất thuộc sở hữu nhà nước vào nề nếp, theo đúng quy hoạch phát triển đô thị của cả nước cũng như ở từng địa phương.

Quy định mới cho khu chế xuất, doanh nghiệp chế xuất

Quy định mới cho khu chế xuất, doanh nghiệp chế xuất

Chính phủ vừa ban hành Nghị định số 114/2015/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung Điều 21 Nghị định số 29/2008/NĐ-CP ngày 14/3/2008 quy định về khu công nghiệp, khu chế xuất và khu kinh tế đã được sửa đổi, bổ sung tại Nghị định số 164/2013/NĐ-CP ngày 12/11/2013.

Gỡ vướng về thuế giá trị gia tăng đối với thức ăn chăn nuôi

Gỡ vướng về thuế giá trị gia tăng đối với thức ăn chăn nuôi
Theo Tổng cục Thuế, các sản phẩm thức ăn chăn nuôi thuộc đối tượng không chịu thuế giá trị gia tăng gồm sản phẩm trồng trọt chưa chế biến thành các sản phẩm khác hoặc chỉ qua sơ chế thông thường của tổ chức, cá nhân tự sản xuất bán ra như tấm mì, cám mì, tấm gạo, cám gạo được tạo ra từ quá trình xay xát thóc hoặc xay xát lúa mì.

Tài sản đã bán đấu giá có được lưu hành?

Tài sản đã bán đấu giá có được lưu hành?
Tổng cục Hải quan vừa có công văn hướng dẫn Cục Hải quan Quảng Ninh thực hiện vướng mắc trong xử lý vi phạm hành chính của Công ty CP Thiên Lâm Đạt (gọi tắt là DN) về việc xử lý tài sản đã bán đấu giá.