Mức điều chỉnh trợ cấp hàng tháng đối với quân nhân, người làm công tác cơ yếu

Mức điều chỉnh trợ cấp hàng tháng đối với quân nhân, người làm công tác cơ yếu

Ngày 05/10/2017, Bộ Quốc phòng đã ban hành Thông tư 242/2017/TT-BQP hướng dẫn điều chỉnh mức trợ cấp hàng tháng đối với quân nhân, người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân đã phục viên, xuất ngũ, thôi việc. Theo đó, cách tính và mức điều chỉnh trợ cấp hàng tháng của các đối tượng trên đã được nêu rõ.

Hàng hóa, dịch vụ không phục vụ SXKD có được hoàn thuế?

Hàng hóa, dịch vụ không phục vụ SXKD có được hoàn thuế?
Theo phản ánh của Công ty cổ phần PPI (Bắc Ninh), trên cơ sở hồ sơ đề nghị hoàn thuế của Công ty, Cục Thuế tỉnh Bắc Ninh đã tiến hành kiểm tra trước hoàn thuế và thông báo kết quả kiểm tra ngày 18/1/2017. Công ty cổ phần PPI đề nghị cơ quan chức năng xem xét, sớm giải quyết cho doanh nghiệp.

Thanh toán theo uỷ quyền phải được quy định trong hợp đồng

Thanh toán theo uỷ quyền phải được quy định trong hợp đồng
Đơn vị ông Trần Trung Kiên (TP. Hồ Chí Minh) ký hợp đồng bán hàng cho một cơ quan Nhà nước, sử dụng ngân sách, có tài khoản tại kho bạc. Căn cứ Điều 3 Thông tư số 119/2014/TT-BTC, đơn vị ông Kiên chỉ định bên mua thanh toán tiền hàng (có giá trị trên 20 triệu đồng) vào tài khoản của bên thứ ba (có quy định rõ trong hợp đồng).

Hướng dẫn quy định mới về phương pháp tính thuế giá trị gia tăng

Hướng dẫn quy định mới về phương pháp tính thuế giá trị gia tăng

Nhằm giúp các cơ quan thuế và cộng đồng doanh nghiệp trong cả nước hiểu rõ và triển khai thực hiện đúng quy định mới của Bộ Tài chính, Tổng cục Thuế vừa ban hành Công văn số 4253/TCT-CS giới thiệu điểm mới tại Thông tư số 93/2017/TT-BTC ngày 19/9/2017 của Bộ Tài chính về phương pháp tính thuế.

Giải đáp quy định áp mã HS cho mặt hàng dây chuyền chế biến bột cá

Giải đáp quy định áp mã HS cho mặt hàng dây chuyền chế biến bột cá

Giải đáp nội dung vướng mắc của Cục Hải quan tỉnh Nghệ An về việc áp mã HS cho mặt hàng dây chuyền chế biến bột cá do Công ty TNHH Chế biến phụ phẩm thủy sản Xuri Việt Trung nhập khẩu, ngày 25/9/2017, Tổng cục Hải quan đã ra Công văn số 6281/TCHQ-TXNK hướng dẫn cụ thể vấn đề này.