VN-Index
HNX-Index
Nasdaq
USD
Vàng

Bãi bỏ quy định về điều kiện kỹ thuật máy trò chơi điện tử có thưởng

Bãi bỏ quy định về điều kiện kỹ thuật máy trò chơi điện tử có thưởng. Nguồn: internet

Bãi bỏ quy định về điều kiện kỹ thuật máy trò chơi điện tử có thưởng

Ngày 02/6/2017, Bộ trưởng Bộ Tài chính ký ban hành Thông tư số 57/2017/TT-BTC sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 11/2014/TT-BTC ngày 17/01/2014 hướng dẫn một số điều quy định tại Nghị định số 86/2013/NĐ-CP ngày 29/7/2013 của Chính phủ về kinh doanh trò chơi điện tử có thưởng dành cho người nước ngoài.

Đảm bảo hoạt động kinh doanh xổ số điện toán đúng pháp luật

Vi phạm kinh doanh casino bị phạt đến 200 triệu đồng

Quyền và nghĩa vụ nào của người chơi casino được pháp luật quy định?

Hoạt động kinh doanh casino được quy định thế nào?

Theo đó, Thông tư số 57/2017/TT-BTC đã bãi bỏ Điều 10 của Thông tư số 11/2014/TT-BTC ngày 17/01/2014 về điều kiện kỹ thuật máy trò chơi điện tử có thưởng.
Trước đây, Thông tư số 11/2014/TT-BTC quy định những yêu cầu nghiêm ngặt về phần cứng, phần mềm và thiết bị ngoại vi của máy trò chơi điện tử có thưởng.
Theo Thông tư mới, doanh nghiệp được quyền quyết định số lượng máy trò chơi điện tử có thưởng thực tế kinh doanh nhưng không được phép vượt quá số lượng máy trò chơi điện tử có thưởng tối đa được phép kinh doanh theo quy định tại Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh.
Căn cứ số lượng máy trò chơi điện tử có thưởng thực tế doanh nghiệp tổ chức kinh doanh, doanh nghiệp được lựa chọn chủng loại máy, loại hình trò chơi điện tử có thưởng và tỷ lệ máy trò chơi điện tử có thưởng theo quy định.
Thông tư cũng nêu rõ, trong quá trình hoạt động kinh doanh, doanh nghiệp được quyền thay đổi số lượng, chủng loại máy, loại hình trò chơi điện tử có thưởng và tỷ lệ máy trò chơi điện tử có thưởng nhưng phải đảm bảo tuân thủ đúng các quy định về số lượng, chủng loại máy, loại hình trò chơi điện tử có thưởng và tỷ lệ máy trò chơi điện tử có thưởng.
Trường hợp có thay đổi về số lượng, chủng loại máy, loại hình trò chơi điện tử có thưởng và tỷ lệ máy trò chơi điện tử có thưởng, trong thời hạn năm (05) ngày làm việc, kể từ ngày thay đổi, doanh nghiệp có trách nhiệm báo cáo bằng văn bản gửi Bộ Tài chính, Sở Tài chính, Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch và Cục Thuế địa phương để theo dõi, quản lý.
Ngoài ra, Thông tư 57/2017/TT-BTC cũng yêu cầu các doanh nghiệp phải bố trí các thiết bị điện tử và hệ thống camera để theo dõi, giám sát thường xuyên toàn bộ hoạt động trong Điểm kinh doanh (24/24h).
Trong đó, đảm bảo theo dõi được 03 vị trí cơ bản: Cửa ra, vào Điểm kinh doanh; Khu vực bố trí các máy trò chơi điện tử có thưởng để đảm bảo theo dõi được hoạt động của người chơi tại từng máy trò chơi điện tử có thưởng; Khu vực thu ngân, kho quỹ kiểm đếm tiền mặt, đồng tiền quy ước và lưu giữ thiết bị đựng tiền mặt, đồng tiền quy ước.
Theo Thông tư, hình ảnh tại các vị trí trên phải được lưu trữ đầy đủ trong thời hạn tối thiểu là 30 ngày kể từ ngày ghi hình và trong trường hợp cần thiết, thời gian lưu trữ có thể kéo dài hơn theo yêu cầu của cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền.

PV.

Có thể bạn quan tâm