VN-Index
HNX-Index
Nasdaq
USD
Vàng
Giới thiệu tòa soạn Hotline: 0987 828 585
Điều chỉnh biên chế công chức trong trường hợp nào?

Ảnh minh họa. Nguồn: internet

Điều chỉnh biên chế công chức trong trường hợp nào?

Nghị định số 62/2020/NĐ-CP ngày 01/6/2020 của Chính phủ về vị trí việc làm và biên chế công chức đã quy định cụ thể về điều chỉnh biên chế công chức.

Bộ Tài chính: Không thu phí khi xét tuyển công chức, viên chức

Tinh giản biên chế cán bộ, công chức, viên chức trong trường hợp nào?

Những quy định mới công chức cần biết

Khoản 1 Điều 13 Nghị định số 62/2020/NĐ-CP nêu rõ, việc điều chỉnh biên chế công chức trong cơ quan, tổ chức được xem xét trong các trường hợp:

Một là, cơ quan, tổ chức có thay đổi một trong các căn cứ sau: Vị trí việc làm và khối lượng công việc của từng vị trí việc làm; Mức độ hiện đại hóa về trang thiết bị, phương tiện làm việc và ứng dụng công nghệ thông tin; Thực tế việc sử dụng biên chế công chức được giao. Đối với cơ quan, tổ chức ở địa phương, ngoài các căn cứ trên còn phải căn cứ vào quy mô dân số, diện tích tự nhiên, số lượng đơn vị hành chính cấp huyện, cấp xã và đặc điểm an ninh chính trị, trật tự, an toàn xã hội.

Hai là, thành lập, tổ chức lại, giải thể cơ quan, tổ chức theo quyết định của cơ quan có thẩm quyền; thành lập, giải thể, nhập, chia, điều chỉnh địa giới đơn vị hành chính cấp tỉnh, cấp huyện.

Nghị định số 62/2020/NĐ-CP cũng quy định cụ thể về hồ sơ, trình tự điều chỉnh biên chế công chức. Theo đó, hồ sơ điều chỉnh biên chế công chức gồm: Văn bản đề nghị điều chỉnh biên chế công chức; đề án điều chỉnh biên chế công chức; các tài liệu liên quan đến điều chỉnh biên chế công chức kèm theo.

Đối với việc điều chỉnh tăng biên chế công chức hoặc điều chuyển biên chế công chức giữa các bộ, ngành, địa phương, các bộ, ngành, địa phương gửi hồ sơ điều chỉnh biên chế công chức về Bộ Nội vụ để thẩm định, trình Thủ tướng Chính phủ quyết định.

Đối với việc điều chuyển biên chế công chức giữa các bộ, ngành, địa phương với cơ quan, tổ chức , các bộ, ngành, địa phương gửi hồ sơ điều chuyển biên chế công chức về Bộ Nội vụ để quyết định. Bộ Nội vụ tổng hợp, báo cáo Thủ tướng Chính phủ khi trình Thủ tướng Chính phủ phê duyệt biên chế công chức hằng năm.

THÔNG TIN CẦN QUAN TÂM