VN-Index
HNX-Index
Nasdaq
USD
Vàng
Giới thiệu tòa soạn Hotline: 0987 828 585
Gia hạn nộp thuế thu nhập doanh nghiệp và thuế giá trị gia tăng thực hiện thế nào?

Ảnh minh họa.

Gia hạn nộp thuế thu nhập doanh nghiệp và thuế giá trị gia tăng thực hiện thế nào?

Ngày 20/5/2020, Bộ Tài chính ban hành Công văn số 5977/BTC-TCT về triển khai thực hiện Nghị định số 41/2020/NĐ-CP để hướng dẫn các bộ, cơ quan ngang bộ, cơ quan thuộc Chính phủ, UBND các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương triển khai.

Lãi tiền gửi ngân hàng có được tính vào ưu đãi thuế thu nhập doanh nghiệp?

Ưu đãi thuế thu nhập doanh nghiệp với dự án đầu tư mở rộng

Những điểm cần lưu ý về Lập quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp

Trình Quốc hội về giảm thuế thu nhập doanh nghiệp cho doanh nghiệp nhỏ và siêu nhỏ

Ngày 8/4/2020, Chính phủ ban hành Nghị định số 41/2020/NĐ-CP về việc gia hạn thời hạn nộp thuế và tiền thuê đất. Theo đó, Nghị định quy định chi tiết đối tượng áp dụng đối với việc gia hạn thời hạn nộp thuế giá trị gia tăng (GTGT), thuế thu nhập doanh nghiệp (TNDN), thuế thu nhập cá nhân và tiền thuế đất cho các đối tượng bị ảnh hưởng của dịch Covid-19.

Để kịp thời hỗ trợ DN, tổ chức, hộ gia đình, cá nhân kinh doanh gặp khó khăn trong sản xuất kinh doanh, Bộ Tài chính hướng dẫn đối với gia hạn nộp thuế TNDN, số thuế TNDN còn phải nộp theo quyết toán của kỳ tính thuế năm 2019 được gia hạn không bao gồm số thuế TNDN tạm nộp theo quý quy định tại Khoản 6 Điều 4 Nghị định số 91/2014/NĐ-CP ngày 01/10/2014 của Chính phủ và Điều 17 Thông tư số 151/2014/TT-BTC ngày 10/10/2014 của Bộ Tài chính. Theo đó, số thuế TNDN còn phải nộp theo quyết toán của kỳ tính thuế năm 2019 tối đa bằng 20% tổng số thuế phải nộp cả năm theo quyết toán.

Về gia hạn nộp thuế GTGT, doanh nghiệp, tổ chức là đối tượng được gia hạn nộp thuế, tiền thuê đất quy định tại Điều 2 Nghị định số 41/2020/NĐ-CP được gia hạn số thuế GTGT phải nộp quy định tại khoản 1 Điều 3 Nghị định số 41/2020/NĐ-CP bao gồm số thuế GTGT tại trụ sở chính và số thuế GTGT phải nộp tại địa phương nơi có hoạt động kinh doanh xây dựng vãng lai ngoại tỉnh, xây dựng công trình liên tỉnh.

Ngoài các nội dung trên, Công văn số 5977/BTC-TCT hướng dẫn chi tiết việc khấu trừ thuế GTGT trên số tiền thanh toán khối lượng các công trình. Theo đó, Kho bạc Nhà nước chưa thực hiện khấu trừ thuế GTGT (trong thời gian gia hạn) trên số tiền thanh toán khối lượng các công trình, hạng mục công trình xây dựng cơ bản bằng nguồn vốn ngân sách nhà nước; các khoản thanh toán từ nguồn ngân sách nhà nước cho các công trình xây dựng cơ bản của các dự án sử dụng vốn ODA thuộc diện chịu thuế GTGT đối với trường hợp nhà thầu thuộc đối tượng được gia hạn nộp thuế GTGT.

THÔNG TIN CẦN QUAN TÂM