Giải đáp quy định thẩm quyền duyệt kế hoạch chọn nhà thầu mua sắm tài sản công

Giải đáp quy định thẩm quyền duyệt kế hoạch chọn nhà thầu mua sắm tài sản công

Mới đây, Bộ Tài chính đã giải đáp cụ thể những nôị dung vướng mắc của Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch tỉnh Sơn La liên quan đến quy định thẩm quyền duyệt kế hoạch chọn nhà thầu mua sắm tài sản công.

Có được điều chỉnh giá gói thầu sau khi ký hợp đồng?

Có được điều chỉnh giá gói thầu sau khi ký hợp đồng?

Nếu chủ đầu tư và nhà thầu đã tiến hành ký kết hợp đồng thì việc thực hiện hợp đồng, thanh toán đối với hợp đồng trọn gói phải tuân thủ theo quy định tại Điều 62 Luật Đấu thầu.

Công chức được cử đi học ở nước ngoài có phải đóng BHXH?

Công chức được cử đi học ở nước ngoài có phải đóng BHXH?

Bà Võ Minh Thư (tỉnh Hậu Giang) là công chức được UBND tỉnh cử đi học nước ngoài từ ngày 1/1/2014 đến 31/1/2016, hưởng 40% lương. Bà Thư hỏi, bà có thuộc đối tượng đóng BHXH bắt buộc không? Nếu có, mức đóng BHXH như thế nào? Dựa trên cơ sở nào?

Quỹ tín dụng nhân dân bị thu hồi giấy phép trong trường hợp nào?

Quỹ tín dụng nhân dân bị thu hồi giấy phép trong trường hợp nào?

Với các quy định tại Thông tư số 23/2018/TT-NHNN ngày 14/9/2018 của Ngân hàng Nhà nước về tổ chức lại, thu hồi giấy phép và thanh lý tài sản của quỹ tín dụng nhân dân, thì từ ngày 1/11/2018, các quỹ tín dụng nhân dân hoạt động không đúng nội dung quy định trong giấy phép; vi phạm nghiêm trọng quy định về các giới hạn, tỷ lệ bảo đảm an toàn trong hoạt động... sẽ bị thu hồi giấy phép.

Xếp lương khi quản lý doanh nghiệp chuyển sang công chức

Xếp lương khi quản lý doanh nghiệp chuyển sang công chức

Bà Anh Thư (Thanh Hóa) làm giám đốc doanh nghiệp Nhà nước hạng 2 từ tháng 3/2007, hệ số lương 6,31. Trước đó, bà hưởng lương chuyên viên trong doanh nghiệp Nhà nước. Tháng 8/2008, bà chuyển sang công chức, được xếp bậc lương cuối của ngạch chuyên viên. Bà Thư hỏi, như vậy có đúng không?

Được thanh toán bảo hiểm khoản vay trong trường hợp nào?

Được thanh toán bảo hiểm khoản vay trong trường hợp nào?

Ông Tạ Văn Phúc (Thái Nguyên) đề nghị cơ quan chức năng giải đáp quy định về điều kiện, đối tượng được thanh toán bảo hiểm khoản vay.

Quy định về thời gian đăng ký nhu cầu mua sắm tập trung

Quy định về thời gian đăng ký nhu cầu mua sắm tập trung

Sau ngày 31/1 hàng năm mà cơ quan tổ chức đơn vị không đăng ký nhu cầu mua sắm tập trung để gửi cơ quan quản lý cấp trên để tổng hợp gửi đơn vị mua sắm tập trung thì không được phép mua sắm tài sản đó.

Cơ quan báo chí có được yêu cầu cung cấp thông tin hồ sơ dự thầu?

Cơ quan báo chí có được yêu cầu cung cấp thông tin hồ sơ dự thầu?

Đối với thông tin về hồ sơ dự thầu của các nhà thầu, chỉ người có thẩm quyền, cơ quan thanh tra, kiểm tra, cơ quan quản lý nhà nước về hoạt động đấu thầu mới có quyền yêu cầu chủ đầu tư, bên mời thầu cung cấp thông tin để phục vụ hoạt động kiểm tra, thanh tra, giám sát và quản lý nhà nước về hoạt động đấu thầu.

Căn cứ xác định nhà thầu có hành vi thông thầu

Căn cứ xác định nhà thầu có hành vi thông thầu

Qua Hệ thống Tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp, Ban QLDA Đầu tư xây dựng ngành Nông nghiệp và Phát triển nông thôn tỉnh Tây Ninh đề nghị cơ quan chức năng hướng dẫn xử lý tình huống hồ sơ dự thầu của hai nhà thầu có một số nội dung thuộc phần đề xuất kỹ thuật hoàn toàn giống nhau.

Hóa đơn điện tử gồm những loại nào?

Hóa đơn điện tử gồm những loại nào?

Nghị định số 119/2018/NĐ-CP quy định về hóa đơn điện tử khi bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ vừa được Chính phủ ban hành ngày 12/9/2018 quy định hóa đơn điện tử bao gồm: Hóa đơn giá trị gia tăng, hóa đơn bán hàng,tem điện tử, vé điện tử, thẻ điện tử...

Cơ sở giáo dục được vận động, tiếp nhận các khoản tài trợ nào?

Cơ sở giáo dục được vận động, tiếp nhận các khoản tài trợ nào?

Theo quy định tại Thông tư số 16/2018/TT-BGDĐT (ngày 03/8/2018) của Bộ Giáo dục và Đào tạo, kể từ ngày 18/9/2018, các cơ sở giáo dục thuộc hệ thống giáo dục quốc dân được nhận các khoản tài trợ bằng tiền, bằng hiện vật và tài trợ phi vật chất khác…

Xác định thời gian tính tiền chậm nộp thuế

Xác định thời gian tính tiền chậm nộp thuế

Trường hợp người nộp thuế không nộp đầy đủ tiền thuế sau khi hết thời hạn gia hạn sẽ bị tính tiền chậm nộp và bị cưỡng chế thi hành quyết định hành chính thuế theo quy định.

Hướng dẫn xác định nguồn và phương thức chi tăng lương cho cán bộ, công chức năm 2018

Hướng dẫn xác định nguồn và phương thức chi tăng lương cho cán bộ, công chức năm 2018

Từ 19/9/2018, căn cứ để xác định nguồn và phương thức chi thực hiện điều chỉnh mức lương cơ sở theo Nghị định số 72/2018/NĐ-CP ngày 15/5/2018 của Chính phủ sẽ được thực hiện theo Thông tư số 68/2018/TT-BTC ngày 6/8/2018 của Bộ Tài chính.

Hướng dẫn xử lý chi phí quảng cáo trên Facebook, Google

Hướng dẫn xử lý chi phí quảng cáo trên Facebook, Google

Chính sách thuế đối với chi phí quảng cáo trên Facebook và Google là vấn đề mà nhiều doanh nghiệp quan tâm, cần hiểu rõ để đảm bảo quyền lợi chính đáng cho mình.

Bổ sung hạng mục có phải làm lại kế hoạch đấu thầu?

Bổ sung hạng mục có phải làm lại kế hoạch đấu thầu?

Trường hợp trong quá trình triển khai thi công, chủ đầu tư yêu cầu bổ sung một số hạng mục công việc ngoài hồ sơ thiết kế kỹ thuật ban đầu thì phải lập lại hồ sơ thiết kế kỹ thuật và phê duyệt lại dự toán.

Giải đáp kiến nghị nâng mức trợ cấp xã hội cho người cao tuổi

Giải đáp kiến nghị nâng mức trợ cấp xã hội cho người cao tuổi

Tại kỳ họp thứ 5, Quốc hội khóa XIV, cử tri các tỉnh: Hải Dương, Bình Thuận, Trà Vinh và TP. Hà Nội đề nghị hạ thấp độ tuổi hưởng chế độ người cao tuổi xuống 75 tuổi. Đồng thời, tăng mức trợ cấp cho người cao tuổi vì hiện nay mức trợ cấp quá thấp, không bảo đảm sinh hoạt cho người hưởng.

Tiền thưởng cho người lao động có tính thuế?

Tiền thưởng cho người lao động có tính thuế?

Trường hợp công ty chi trả tiền thưởng cho người lao động, khoản tiền thưởng bao gồm tiền nhà ở thì khoản tiền nhà nằm trong tiền thưởng này được tính vào thu nhập từ tiền lương, tiền công nhưng không vượt quá 15% tổng thu nhập chịu thuế phát sinh.

Hoàn thiện dự thảo về điều chỉnh lương hưu cho lao động nữ

Hoàn thiện dự thảo về điều chỉnh lương hưu cho lao động nữ

Gửi ý kiến tới Kỳ họp thứ 5 Quốc hội khóa XIV, cử tri tỉnh Lào Cai đề nghị cơ quan chức năng xem xét có quy định phù hợp về lộ trình tính hưởng lương hưu cho lao động nữ để bảo đảm quyền lợi của lao động nữ so với lao động nam.

Điều kiện hưởng trợ cấp theo Quyết định số 62/2011/QĐ-TTg

Điều kiện hưởng trợ cấp theo Quyết định số 62/2011/QĐ-TTg

Bố của ông Giang Đan (Hà Nội) là ông Giang Quốc Đạt, nhập ngũ năm 1972, được cử sang Campuchia làm chuyên gia từ tháng 1/1979 đến tháng 5/1988. Vừa qua, bố của ông Đan làm hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp một lần theo Quyết định số 62/2011/QĐ-TTg nhưng hồ sơ bị trả lại.

Căn cứ điều chỉnh giá hợp đồng khi tăng lương tối thiểu

Căn cứ điều chỉnh giá hợp đồng khi tăng lương tối thiểu

Đối với hợp đồng theo đơn giá điều chỉnh, việc điều chỉnh đơn giá hợp đồng được thực hiện bằng việc xác định đơn giá ở thời điểm 28 ngày trước ngày nộp hồ sơ thanh toán theo quy định của hợp đồng và thời điểm 28 ngày trước ngày mở thầu.