Trí thức trẻ tại huyện nghèo có được chế độ nâng lương?

Trí thức trẻ tại huyện nghèo có được chế độ nâng lương?
Theo phản ánh của ông Lê Khắc Thu, hiện nay ở xã ông đang công tác (xã Đạ Long, huyện Đam Rông, tỉnh Lâm Đồng) có một số trí thức trẻ tình nguyện theo Chương trình của Nghị quyết 30a/2008/NQ-CP và Quyết định số 70/2009/QĐ-TTg, công tác từ năm 2010 đến nay vẫn chưa được nâng bậc lương thường xuyên.

Sẽ có Quy chuẩn thống nhất về cửa hàng xăng dầu

Sẽ có Quy chuẩn thống nhất về cửa hàng xăng dầu
Qua Hệ thống tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp, ông Giang Chấn Tây kiến nghị về quy định khoảng cách giữa các cửa hàng xăng dầu trên địa bàn tỉnh Trà Vinh và phản ánh về bất cập liên quan đến Nghị định số 08/2018/NĐ-CP ngày 15/1/2018 của Chính phủ.

Nhà thầu được chỉ định không bắt buộc có tên trong Hệ thống

Nhà thầu được chỉ định không bắt buộc có tên trong Hệ thống
Đối với gói thầu mua sắm tài sản, hàng hóa, dịch vụ thuộc đề án hoặc dự toán mua sắm thường xuyên có giá gói thầu không quá 100.000.000 đồng, theo Điều 15 Thông tư số 58/2016/TT-BTC ngày 29/3/2016 của Bộ Tài chính, nhà thầu được chỉ định thầu không bắt buộc phải có tên trong cơ sở dữ liệu nhà thầu.

Điều kiện tham gia bồi dưỡng chứng chỉ kế toán trưởng

Điều kiện tham gia bồi dưỡng chứng chỉ kế toán trưởng
Bộ Tài chính có hướng dẫn cụ thể về những nội dung vướng mắc của bà Trần Thị Thanh Đào công tác tại huyện Đoàn Thoại Sơn, tỉnh An Giang liên quan đến các quy định về điều kiện tham gia lớp bồi dưỡng chứng chỉ kế toán trưởng.

Giá dự thầu gồm các chi phí cho các yếu tố rủi ro và trượt giá

Giá dự thầu gồm các chi phí cho các yếu tố rủi ro và trượt giá
Ông Nguyễn Tiến Tĩnh (Hà Nội) hỏi, theo yêu cầu đối với hợp đồng trọn gói thì khi đấu thầu nhà thầu phải phân bổ chi phí dự phòng vào giá dự thầu. Nhưng có nhà thầu không phân bổ vào giá dự thầu mà nhà thầu cộng hết giá dự thầu từng hạng mục và cộng thêm khoản dự phòng thì xử lý thế nào?

Lợi tức từ vốn góp có phải đóng thuế thu nhập cá nhân?

Lợi tức từ vốn góp có phải đóng thuế thu nhập cá nhân?
Bà Trương Thị Hồng Nga (Bình Dương) hỏi: Phó Tổng Giám đốc Công ty tôi là nhà đầu tư và cũng tham gia trực tiếp quản lý Công ty. Vậy, khi chia lợi nhuận cho cổ đông thì Phó Tổng giám đốc Công ty bà có phải đóng thuế thu nhập cá nhân không?

Quyền sở hữu nhà của doanh nghiệp có vốn nước ngoài

Quyền sở hữu nhà của doanh nghiệp có vốn nước ngoài
Ông Đào Đăng Minh (TP. Hồ Chí Minh) hỏi: Một công ty của người nước ngoài có góp vốn với người Việt Nam thì có thể mua được nhà ở trong các trường hợp nào với tư cách là pháp nhân công ty đứng trên hợp đồng mua bán?