Chuyển nhượng công trình trên đất thuê thực hiện theo quy định nào?

(Taichinh) - Công ty bất động sản của bà Trần Thị Cẩm Thạch (TP. Hồ Chí Minh) thực hiện dự án đầu tư tại TP. Hà Nội, đã được cấp giấy chứng nhận đầu tư và giấy chứng nhận về đất đai (đất thuê trả tiền hàng năm). Công ty đã xây xong 2 toà nhà nhưng chưa làm thủ tục đề nghị cấp chứng nhận sở hữu công trình.
Ảnh minh họa. Nguồn: internetẢnh minh họa. Nguồn: internet

Nay Công ty muốn chuyển nhượng 1 tòa nhà cho 1 tổ chức khác. Bà Thạch hỏi, công ty của bà có được phép chuyển nhượng tòa nhà khi chưa có chứng nhận sở hữu công trình không? Sau khi chuyển nhượng, công ty có phải xin giấy chứng nhận sở hữu công trình cho công ty sau đó sang tên cho bên nhận chuyển nhượng không hay chỉ cần bên nhận chuyển nhượng xin giấy chứng nhận sở hữu công trình?

Về vấn đề này, Bộ Xây dựng trả lời như sau:

Điểm a, Khoản 2, Điều 9 Luật Kinh doanh bất động sản 2014 quy định về điều kiện của bất động sản đưa vào kinh doanh như sau: “Có đăng ký quyền sở hữu nhà, công trình xây dựng gắn liền với đất trong giấy chứng nhận về quyền sử dụng đất. Đối với nhà, công trình xây dựng có sẵn trong dự án đầu tư kinh doanh bất động sản thì chỉ cần có giấy chứng nhận về quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai”.

Như vậy, trường hợp bất động sản có sẵn không nằm trong dự án đầu tư kinh doanh bất động sản thì phải đăng ký quyền sở hữu nhà, công trình xây dựng gắn liền với đất trong giấy chứng nhận về quyền sử dụng đất thì mới được đưa bất động sản vào kinh doanh.

Trường hợp bất động sản có sẵn nằm trong dự án đầu tư kinh doanh bất động sản thì chỉ cần có giấy chứng nhận về quyền sử dụng đất theo quy định của Luật Đất đai là được phép kinh doanh (cho thuê, chuyển nhượng).

Tuy nhiên, việc chuyển nhượng bất động sản gắn liền với đất thuê phải tuân thủ các quy định của pháp luật về đất đai đối với các giao dịch về đất và tài sản gắn liền với đất.

Theo chinhphu.vn

Bình luận

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
  • tối đa 150 từ
  • tiếng Việt có dấu

Cùng chuyên mục