VN-Index
HNX-Index
Nasdaq
USD
Vàng

Có bằng thạc sĩ sau tuyển dụng, xếp lương thế nào?

Ảnh minh họa. Nguồn: internet

Có bằng thạc sĩ sau tuyển dụng, xếp lương thế nào?

Trường hợp ông Nguyễn Đăng Khoa có bằng thạc sĩ sau thời điểm nộp hồ sơ tuyển dụng nên không được hưởng 85% mức lương bậc 2 của ngạch Chuyên viên và Kiểm tra viên thuế.

Đóng bảo hiểm theo lương và phụ cấp ghi trên hợp đồng lao động?

Trí thức trẻ tại huyện nghèo có được chế độ nâng lương?

Trường hợp nào được làm thêm đến 300 giờ/năm?

Việc nâng lương với lao động hợp đồng trong đơn vị sự nghiệp

Hợp đồng dưới 12 tháng có được hưởng thu nhập tăng thêm?

Trong quá trình thi tuyển, ông đã hoàn thành chương trình thạc sĩ với chuyên ngành Tài chính công, phù hợp với vị trí dự tuyển. Đồng thời, ông có tên trong danh sách thông báo trúng tuyển do Tổng cục Thuế công bố ngày 30/3/2018.

Cũng trong thông báo này yêu cầu thí sinh có tên trong danh sách trúng tuyển đến nơi đăng ký hồ sơ dự tuyển trước ngày 12/4/2018 để làm một số thủ tục đối chiếu, hoàn chỉnh hồ sơ để ra Quyết định tuyển dụng.

Ông Khoa hỏi, khi hoàn chỉnh hồ sơ trước ngày 12/4/2018 ông cung cấp bằng thạc sĩ thì có được hưởng 85%, lương bậc 2 như Khoản 1, Điều 22 Nghị định số 24/2010/NĐ-CPcủa Chính phủ quy định về tuyển dụng, sử dụng và quản lý công chức không?

Về vấn đề này, Bộ Tài chính có ý kiến như sau:

Tại Công văn số 2015/BNV-CCVC ngày 9/5/2016 của Bộ Nội vụ về việc xếp lương công chức, viên chức trong thời gian tập sự; Công văn số 6614/BTC-TCCB ngày 17/5/2016 của Bộ Tài chính về việc xếp lương đối với công chức tập sự, quy định:

“Đối tượng được hưởng chính sách theo quy định tại Khoản 1, Điều 22 Nghị định số 24/2010/NĐ-CP ngày 15/3/2010 của Chính phủ quy định về tuyển dụng, sử dụng và quản lý công chức phải có trình độ thạc sĩ, tiến sĩ trước khi tham gia dự tuyển công chức”.

Ngày 7/6/2016, Tổng cục Thuế đã ban hành Công văn số 2526/TCT-TCCB hướng dẫn cụ thể về việc xếp lương đối với công chức tập sự, trong đó có nội dung:

“Người dự tuyển công chức được xác định có trình độ thạc sĩ, tiến sĩ khi được cơ sở đào tạo có thẩm quyền theo quy định ra Quyết định công nhận tốt nghiệp và có bằng thạc sĩ, tiến sĩ”.

Ông Nguyễn Đăng Khoa có bằng thạc sĩ sau thời điểm nộp hồ sơ tuyển dụng không được hưởng 85% mức lương bậc 2 của ngạch Chuyên viên và Kiểm tra viên thuế.


Theo Chinhphu.vn

Có thể bạn quan tâm