Cổ vũ đua xe trái phép bị phạt như thế nào?

(Taichinh) - Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định phạt tiền đối với các cá nhân tụ tập cổ vũ, kích động hành vi điều khiển xe chạy quá tốc độ.
Sẽ phạt tiền từ 7 triệu đồng đến 8 triệu đồng đồng với người đua xe mô tô, xe gắn máy, xe máy điện trái phép. Nguồn: internetSẽ phạt tiền từ 7 triệu đồng đến 8 triệu đồng đồng với người đua xe mô tô, xe gắn máy, xe máy điện trái phép. Nguồn: internet

Cụ thể, Khoản 1 Điều 34 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định phạt tiền từ 1 triệu đồng đến 2 triệu đồng với một trong các hành vi như: Tụ tập để cổ vũ, kích động hành vi điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định, lạng lách, đánh võng, đuổi nhau trên đường hoặc đua xe trái phép; Đua xe đạp, đua xe đạp máy, đua xe xích lô, đua xe súc vật kéo, cưỡi súc vật chạy đua trái phép trên đường giao thông.

Bên cạnh đó, khoản 2, khoản 3 Điều 34 quy định phạt tiền từ 7 triệu đồng đến 8 triệu đồng đồng với người đua xe mô tô, xe gắn máy, xe máy điện trái phép trong khi mức phạt sẽ là từ 8 triệu đến 10 triệu đồng đối với người đua xe ôtô trái phép.

Ngoài việc bị phạt tiền, người vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung như bị tịch thu phương tiện (trừ súc vật kéo, cưỡi); bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 3 tháng đến 5 tháng cùng tịch thu phương tiện theo quy định Khoản 4 điều 34.

PV.

Bình luận

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
  • tối đa 150 từ
  • tiếng Việt có dấu

Cùng chuyên mục