Định mức miễn thuế quà biếu, quà tặng của tổ chức, cá nhân nước ngoài cho tổ chức, cá nhân Việt Nam

Ảnh minh họa. Nguồn: Internet

Định mức miễn thuế quà biếu, quà tặng của tổ chức, cá nhân nước ngoài cho tổ chức, cá nhân Việt Nam

Quà biếu, quà tặng của tổ chức, cá nhân nước ngoài cho tổ chức, cá nhân Việt Nam; quà biếu, quà tặng của tổ chức, cá nhân Việt Nam cho tổ chức, cá nhân nước ngoài có trị giá hải quan không vượt quá 2.000.000 đồng hoặc có trị giá hải quan trên 2.000.000 đồng nhưng tổng số tiền thuế phải nộp dưới 200.000 đồng được miễn thuế không quá 04 lần/năm.

Khoản trợ cấp có phải tính thuế thu nhập cá nhân?

Khoản chi hoa hồng môi giới có được hạch toán vào chi phí bán hàng?

Sau khi nhận được đề nghị giải đáp vướng mắc của Ban Tôn giáo Chính phủ - Bộ Nội vụ về việc ông Lê Đức Thịnh - Hiệp sĩ Đại Thánh giá xin miễn thuế nhập khẩu tràng chuỗi và một số tặng phẩm khác, Tổng cục Hải quan đã có ý kiến trả lời cụ thể.

Điều 16 Luật Thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu số 107/2016/QH13 quy định, tài sản di chuyển, quà biếu, quà tặng trong định mức của tổ chức, cá nhân nước ngoài cho tổ chức, cá nhân Việt Nam hoặc ngược lại được miễn thuế và tài sản di chuyển, quà biếu, quà tặng có số lượng hoặc trị giá vượt quá định mức miễn thuế phải nộp thuế đối với phần vượt, trừ trường hợp đơn vị nhận là cơ quan, tổ chức được ngân sách nhà nước bảo đảm kinh phí hoạt động và được cơ quan có thẩm quyền cho phép tiếp nhận hoặc trường hợp vì mục đích nhân đạo, từ thiện.

Theo Khoản 1 Điều 8 Nghị định số 134/2016/NĐ-CP ngày 01/9/2016 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu thì quà biếu, quà tặng được miễn thuế theo quy định tại khoản 2 Điều 16 Luật Thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu là những mặt hàng không thuộc Danh mục mặt hàng cấm nhập khẩu, cấm xuất khẩu, tạm ngừng xuất khẩu, tạm ngừng nhập khẩu, không thuộc danh mục mặt hàng chịu thuế tiêu thụ đặc biệt (trừ trường hợp quà biếu, quà tặng chịu thuế tiêu thụ đặc biệt để phục vụ mục đích an ninh, quốc phòng) theo quy định của pháp luật.

Tại Điểm a khoản 2 Điều 8 Nghị định số 134/2016/NĐ-CP nêu rõ, quà biếu, quà tặng của tổ chức, cá nhân nước ngoài cho tổ chức, cá nhân Việt Nam; quà biếu, quà tặng của tổ chức, cá nhân Việt Nam cho tổ chức, cá nhân nước ngoài có trị giá hải quan không vượt quá 2.000.000 đồng hoặc có trị giá hải quan trên 2.000.000 đồng nhưng tổng số tiền thuế phải nộp dưới 200.000 đồng được miễn thuế không quá 04 lần/năm.

Căn cứ các quy định nêu trên, Tổng cục Hải quan cho biết, trường hợp ông Lê Đức Thịnh được tổ chức, cá nhân nước ngoài tặng các vật phẩm có trị giá hải quan vượt quá định mức miễn thuế nêu tại điểm a khoản 2 Điều 8 Nghị định số 134/2016/NĐ-CP nêu trên thì phải nộp thuế đối với phần vượt.


PV.

Có thể bạn quan tâm