Giá gói thầu được cập nhật trong 28 ngày trước khi mở thầu

(Taichinh) - Trường hợp đến thời điểm tổ chức lựa chọn nhà thầu cần cập nhật lại dự toán thì dự toán điều chỉnh được phê duyệt sẽ thay thế giá gói thầu theo quy định.
Ảnh minh họa. Nguồn: internetẢnh minh họa. Nguồn: internet

Ông Nguyễn Lê Cương (Hà Nội) đề nghị cơ quan chức năng hướng dẫn trường hợp như sau:

Dự án A có cấp quyết định đầu tư là UBND tỉnh; Chủ đầu tư là UBND huyện. Dự án được phê duyệt Báo cáo kinh tế kỹ thuật vào tháng 7/2016 (Tổng mức đầu tư: 7 tỷ đồng; xây lắp: 6 tỷ đồng; Sở Giao thông vận tải thẩm định, UBND tỉnh phê duyệt) nhưng chưa phê duyệt kế hoạch lựa chọn nhà thầu.

Ông Cương hỏi, khi trình phê duyệt kế hoạch lựa chọn nhà thầu (tháng 8/2017) thì nhất thiết phải cập nhật lại đơn giá (vật liệu, nhân công, máy móc) không?

Nếu không cập nhật lại đơn giá, căn cứ theo dự toán đã phê duyệt trình kế hoạch lựa chọn nhà thầu có trái quy định pháp luật không? Trường hợp nếu được thì khi đấu thầu tất cả các nhà thầu đều vượt giá gói thầu sẽ xử lý theo tình huống trong Nghị định số 63/2014/NĐ-CP của Chính phủ được không?

Bộ Kế hoạch và Đầu tư có ý kiến như sau:

Theo quy định tại Điểm a, Khoản 2, Điều 35 Luật Đấu thầu, giá gói thầu được xác định trên cơ sở tổng mức đầu tư hoặc dự toán (nếu có) đối với dự án; dự toán mua sắm đối với mua sắm thường xuyên. Giá gói thầu được tính đúng, tính đủ toàn bộ chi phí để thực hiện gói thầu, kể cả chi phí dự phòng, phí, lệ phí và thuế. Giá gói thầu được cập nhật trong thời hạn 28 ngày trước ngày mở thầu nếu cần thiết.

Trường hợp đến thời điểm tổ chức lựa chọn nhà thầu cần cập nhật lại dự toán thì dự toán điều chỉnh được phê duyệt sẽ thay thế giá gói thầu theo quy định tại Khoản 2 Điều 117 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP của Chính phủ.


Theo Chinhphu.vn

Bình luận

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
  • tối đa 150 từ
  • tiếng Việt có dấu

Cùng chuyên mục