VN-Index
HNX-Index
Nasdaq
USD
Vàng
Giới thiệu tòa soạn Hotline: 0987 828 585
Giá tính thuế tiêu thụ đặc biệt đối với mặt hàng bia quy định như thế nào?

Từ ngày 1/7/2016 đến nay, giá tính thuế TTĐB đối với mặt hàng bia thực hiện theo quy định tại Nghị định 100/2016/NĐ-CP ngày 1/7/2016 của Chính phủ.

Giá tính thuế tiêu thụ đặc biệt đối với mặt hàng bia quy định như thế nào?

Giải đáp vướng mắc của Công ty TNHH nhà máy bia Heineken Hà Nội về quy định giá tính thuế tiêu thụ đặc biệt đối với mặt hàng bia tại Nghị định số 108/2015/NĐ-CP trong giai đoạn từ ngày 1/1/2016 đến ngày 30/6/2016, mới đây, Bộ Tài chính có Công văn 1981/BTC-CST phúc đáp và thông tin cụ thể đối với vấn đề giá tính thuế tiêu thụ đặc biệt.

Điểm mới về khấu trừ thuế tiêu thụ đặc biệt với xăng sinh học

Điểm mới trong quy định khấu trừ thuế tiêu thụ đặc biệt

Thuế tiêu thụ đặc biệt đối với thuốc lá ở Việt Nam thấp hơn rất nhiều so với thế giới

Theo đó, Bộ Tài chính cho biết, căn cứ Điểm b khoản 1 Điều 4 Nghị định số 108/2015/NĐ-CP ngày 28/10/2015 của Chính phủ quy định về giá tính thuế TTĐB như sau:

Trường hợp cơ sở nhập khẩu hàng hóa chịu thuế TTĐB (trừ ôtô dưới 24 chỗ và xăng các loại), cơ sở sản xuất hàng hóa chịu thuế TTĐB  (trừ ôtô dưới 24 chỗ) bán hàng cho các cơ sở kinh doanh thương mại thì giá làm căn cứ tính thuế TTĐB là giá bán của cơ sở nhập khẩu, cơ sở sản xuất mặt hàng chịu thuế TTĐB bán ra nhưng không được thấp hơn 7% so với giá bán bình quân của các cơ sở kinh doanh thương mại bán ra.

Trường hợp giá bán của cơ sở nhập khẩu hàng hóa chịu thuế TTĐB (trừ ôtô dưới 24 chỗ và xăng các loại) và giá bán của cơ sở sản xuất hàng hóa chịu thuế TTĐB (trừ ôtô dưới 24 chỗ) thấp hơn 7% so với giá bán bình quân của cơ sở kinh doanh thương mại bán ra thì giá tính thuế TTĐB là giá do cơ quan thuế ấn định theo quy định của pháp luật về quản lý thuế.

Khoản 1 Điều 2 Nghị định 100/2016/NĐ-CP ngày 1/7/2016 của Chính phủ cũng quy định:

Trường hợp hàng hóa chịu thuế TTĐB được bán cho các cơ sở kinh doanh thương mại (là cơ sở có quan hệ công ty mẹ, công ty con hoặc các công ty con trong cùng công ty mẹ với cơ sở sản xuất, cơ sở nhập khẩu hoặc cơ sở kinh doanh thương mại là cơ sở có mối quan hệ liên kết) thì giá bán làm căn cứ xác định giá tính thuế TTĐB không được thấp hơn tỷ lệ 7% so với giá bình quân của các cơ sở kinh doanh thương mại mua trực tiếp của cơ sở sản xuất, nhập khẩu bán ra.

Trường hợp giá bán làm căn cứ xác định giá tính thuế TTĐB của cơ sở sản xuất, cơ sở nhập khẩu hàng hóa chịu thuế TTĐB thấp hơn tỷ lệ 7% so với giá bình quân của cơ sở kinh doanh thương mại bán ra thì giá tính thuế TTĐB là giá do cơ quan thuế ấn định theo quy định của pháp luật về quản lý thuế.

Căn cứ các quy định trên, từ ngày 1/1/2016 đến ngày 30/6/2016, giá tính thuế TTĐB đối với mặt hàng bia thực hiện theo quy định tại Nghị định số 108/2015/NĐ-CP ngày 28/10/2015 của Chính phủ. Từ ngày 1/7/2016 đến nay, giá tính thuế TTĐB đối với mặt hàng bia thực hiện theo quy định tại Nghị định 100/2016/NĐ-CP ngày 1/7/2016 của Chính phủ.

THÔNG TIN CẦN QUAN TÂM