nhập khẩu, Tổng cục Hải quan đề nghị giải đáp vướng mắc về việc xác định trị giá hải quan đối với hàng hóa nhập khẩu. Ngày 30/03/2017, Cục Thuế xuất nhập khẩu đã có văn bản hồi đáp về vấn đề này."/>
VN-Index
HNX-Index
Nasdaq
USD
Vàng

Giải đáp vướng mắc về xác định trị giá hải quan hàng hóa nhập khẩu

Ảnh minh họa. Nguồn: Internet

Giải đáp vướng mắc về xác định trị giá hải quan hàng hóa nhập khẩu

Ngày 18/9/2015, Công ty TNHH Bơm Ebara Việt Nam đã có văn bản gửi tới Cục Thuế xuất nhập khẩu, Tổng cục Hải quan đề nghị giải đáp vướng mắc về việc xác định trị giá hải quan đối với hàng hóa nhập khẩu. Ngày 30/03/2017, Cục Thuế xuất nhập khẩu đã có văn bản hồi đáp về vấn đề này.

Trường hợp nào phải trực tiếp khai, nộp thuế?

Thủ tục hải quan đối với xăng dầu nội địa cung ứng cho tàu biển nước ngoài

Tiền sử dụng đất thì chỉ được miễn giảm một lần

Miễn giảm thuế thu nhập cá nhân đối với người mắc bệnh hiểm nghèo?

Cục Thuế xuất nhập khẩu cho biết, căn cứ quy định tại khoản 1 Điều 3 Thông tư số 39/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài Chính thì người khai hải quan tự kê khai, tự xác định trị giá hải quan theo các nguyên tắc và phương pháp xác định trị giá hải quan quy định tại Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23/6/2014, Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21/1/2015 của Chính phủ, chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính chính xác, tính trung thực của các nội dung kê khai và kết quả tự xác định trị giá hải quan.

Trường hợp có nghi vấn về trị giá khai báo, cơ quan hải quan sẽ thực hiện kiểm tra trị giá khai báo trong quá trình làm thủ tục hải quan hoặc sau khi hàng hóa đã thông quan theo quy định tại Điều 25, Điều 142, Điều 143 Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính.

Căn cứ quy định tại khoản 1, khoản 3 Điều 25 Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính, khoản 3 Điều 6 Thông tư số 39/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính và khoản 1 Điều 39 Luật Quản lý thuế thì cơ quan hải quan thực hiện kiểm tra, bác bỏ trị giá khai báo, xác định trị giá do người khai hải quan khai báo.

Trường hợp cơ quan hải quan bác bỏ trị giá khai báo, ấn định thuế thì công ty thực hiện nộp đủ tiền thuế theo quyết định ấn định thuế, tiền phạt (nếu có) và có quyền khiếu nại theo quy định tại Luật khiếu nại.


PV.

Có thể bạn quan tâm