Hiệp hội doanh nghiệp nước ngoài có được mở tài khoản ngoại tệ?

(Taichinh) - Hiệp hội doanh nghiệp nước ngoài tại Việt Nam được mở tài khoản ngoại tệ tại các ngân hàng được phép và nhận (thu) các khoản ngoại tệ chuyển từ nước ngoài vào từ công ty mẹ của các thành viên trong Hiệp hội, không phải xin phép Ngân hàng Nhà nước.
Ảnh minh họa. Nguồn: internetẢnh minh họa. Nguồn: internet

Ông Trương Quốc Thắng (TP. Hồ Chí Minh) tham khảo quy chế thành lập Hiệp hội doanh nghiệp nước ngoài tại Việt Nam (Ban hành kèm theo Nghị định số 08/1998/NĐ-CP ngày 22/1/1998 của Chính phủ) thì tại Điều 9 quy định quyền hạn và trách nhiệm của Hiệp hội sau khi được thành lập là: Mở tài khoản giao dịch tại một Ngân hàng Thương mại. Tài khoản này chỉ sử dụng phục vụ cho hoạt động hành chính của Hiệp hội theo nội dung quy định tại Điều 4 của quy chế này.

Theo đó, tài khoản của Hiệp hội được sử dụng để chi cho các mục đích quy định tại Điều 4. Tuy nhiên, quy chế này không quy định rõ những nguồn thu nào được phép chuyển vào tài khoản của Hiệp hội.

Qua Hệ thống Tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp, ông Thắng hỏi, Hiệp hội doanh nghiệp nước ngoài tại Việt Nam mở tài khoản ngoại tệ để nhận các khoản quyên góp từ công ty mẹ của các thành viên trong Hiệp hội có được không? Hiệp hội có cần phải đăng ký hoặc phải được Ngân hàng Nhà nước cho phép bằng văn bản trước khi mở tài khoản ngoại tệ tại ngân hàng thương mại hay không?

Về vấn đề này, Ngân hàng Nhà nước Việt Nam có ý kiến như sau:

Việc sử dụng tài khoản ngoại tệ của người cư trú là tổ chức thực hiện theo quy định tại Điều 3 Thông tư số 16/2014/TT-NHNN ngày 1/8/2014 của Ngân hàng Nhà nước hướng dẫn sử dụng tài khoản ngoại tệ, tài khoản đồng Việt Nam, của người cư trú, người không cư trú tại ngân hàng được phép, cụ thể như sau:

“Điều 3. Sử dụng tài khoản ngoại tệ của người cư trú là tổ chức

Người cư trú là tổ chức được sử dụng tài khoản ngoại tệ tại ngân hàng được phép để thực hiện các giao dịch thu, chi sau đây:

1. Thu:

a) Thu ngoại tệ chuyển khoản từ nước ngoài chuyển vào;

b) Thu ngoại tệ chuyển khoản thanh toán tiền xuất khẩu hàng hóa và dịch vụ từ tài khoản của người không cư trú là tổ chức mở tại ngân hàng được phép ở trong nước;

c) Nộp lại số ngoại tệ tiền mặt của tổ chức rút ra cho nhân viên đi công tác ở nước ngoài nhưng chi tiêu không hết tại ngân hàng được phép đã rút tiền. Khi nộp ngoại tệ tiền mặt vào tài khoản, tổ chức xuất trình cho ngân hàng được phép chứng từ liên quan đến việc rút tiền từ tài khoản và Tờ khai nhập cảnh - xuất cảnh có xác nhận của Hải quan cửa khẩu về số ngoại tệ tiền mặt mang vào. Tờ khai nhập cảnh - xuất cảnh có xác nhận của Hải quan cửa khẩu chỉ có giá trị cho tổ chức gửi ngoại tệ tiền mặt vào tài khoản ngoại tệ trong thời hạn 60 (sáu mươi) ngày kể từ ngày nhập cảnh ghi trên Tờ khai nhập cảnh - xuất cảnh;

d) Thu ngoại tệ từ các nguồn thu hợp pháp trong nước, bao gồm:

- Thu từ việc mua ngoại tệ chuyển khoản tại các tổ chức tín dụng được phép;

- Thu ngoại tệ chuyển khoản hoặc nộp ngoại tệ tiền mặt vào tài khoản đối với các trường hợp được thu ngoại tệ trong nước theo quy định của Ngân hàng Nhà nước Việt Nam về sử dụng ngoại hối trên lãnh thổ Việt Nam”.

Căn cứ quy định nêu trên, Hiệp hội doanh nghiệp nước ngoài tại Việt Nam được mở tài khoản ngoại tệ tại các ngân hàng được phép và nhận (thu) các khoản ngoại tệ chuyển từ nước ngoài vào từ công ty mẹ của các thành viên trong Hiệp hội, không phải xin phép Ngân hàng Nhà nước.

Theo Chinhphu.vn

Bình luận

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
  • tối đa 150 từ
  • tiếng Việt có dấu

Cùng chuyên mục