VN-Index
HNX-Index
Nasdaq
USD
Vàng

Hướng dẫn về hoàn thuế giá trị gia tăng

Ảnh minh họa. Nguồn: Internet

Hướng dẫn về hoàn thuế giá trị gia tăng

Tổng cục Thuế nhận được Công văn số 1039/CT-KTT1 ngày 15/3/2018 và Công văn số 3740/CT-KTT1 ngày 12/7/2018 của Cục Thuế tỉnh Tây Ninh về hoàn thuế giá trị gia tăng (GTGT). Về vấn đề này, ngày 9/8/2018, Tổng cục Thuế có Công văn 3081/TCT-CS hướng dẫn như sau:

Phát hiện nhiều sai phạm trong nhập khẩu nguyên liệu phân bón

Xây dựng Chiến lược Cách mạng công nghiệp 4.0: Kinh nghiệm nào cho Việt Nam?

Áp thuế giá trị gia tăng đối với tài sản cho doanh nghiệp chế xuất thuê tài chính ra sao?

Thu hút nguồn vốn FDI vào lĩnh vực nông nghiệp công nghệ cao ở Việt Nam

Nợ Chính phủ vẫn sẽ tương đối ổn định khi đối mặt với những cú sốc tài chính

1. Về hoàn thuế GTGT của Công ty TNHH XNK TM CN DV Hùng Duy.
Căn cứ Khoản 3 Điều 1 Luật số 106/2016/QH13 ngày 6/4/2016 sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Thuế GTGT, Luật Thuế tiêu thụ đặc biệt (TTĐB), Luật Quản lý thuế;
Căn cứ Khoản 3 Điều 1 Thông tư số 130/2016/TT-BTC ngày 12/8/2016 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính (sửa đổi, bổ sung theo Thông tư số 119/2014/TT-BTC ngày 25/8/2014, Thông tư số151/2014/TT-BTC ngày 10/10/2014 và Thông tư số 26/2015/TT-BTC ngày 27/02/2015 của Bộ Tài chính);
Căn cứ quy định nêu trên, trường hợp DN có dự án đầu tư xây dựng Nhà máy sản xuất tinh bột cùng tỉnh, DN thành lập chi nhánh hạch toán độc lập để tổ chức thực hiện dự án nêu trên thì chi nhánh thực hiện kê khai thuế riêng đối với dự án và phải kết chuyển thuế GTGT đầu vào dự án để bù trừ với việc kê khai thuế GTGT của hoạt động sản xuất kinh doanh đang thực hiện tại trụ sở chính, số thuế GTGT được kết chuyển của dự án đầu tư tối đa bằng số thuế GTGT phải nộp của hoạt động sản xuất kinh doanh trong kỳ của trụ sở chính.
Sau khi bù trừ nếu số thuế GTGT đầu vào của dự án chưa được khấu trừ hết từ 300 triệu đồng trở lên thì được hoàn thuế GTGT cho dự án đầu tư.
2. Về hoàn thuế GTGT của Công ty TNHH cơ giới Trọng Nguyên:
Về thuế GTGT (GTGT) và quản lý, sử dụng hóa đơn: đối với hoạt động cho thuê tài chính, Bộ Tài chính đã có Công văn số 18734/BTC-CST ngày 23/12/2014 gửi Hiệp hội cho thuê tài chính, Cục Hải quan, Cục Thuế các tỉnh, TP;
Tại Điểm 2.12 Phụ lục 4 ban hành kèm theo Thông tư số 39/2014/TT-BTC ngày 31/3/2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn: “- Trường hợp tổ chức cho thuê tài chính chuyển giao toàn bộ số thuế GTGT ghi trên hóa đơn tài sản mua cho thuê tài chính cho bên đi thuê tài chính được kê khai khấu trừ một lần thuế GTGT đầu vào của tài sản cho thuê tài chính, tổ chức cho thuê tài chính lập hóa đơn cho bên đi thuê để làm căn cứ khấu trừ thuế GTGT đầu vào...”.
Căn cứ Khoản 4 Điều 1 Thông tư số 130/2016/TT-BTC của Bộ Tài chính quy định sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 219/2013/TT-BTC của Bộ Tài chính (sửa đổi, bổ sung theo Thông tư số 119/2014/TT-BTC ngày 25/8/2014, Thông tư số151/2014/TT-BTC ngày 10/10/2014 và Thông tư số 26/2015/TT-BTC ngày 27/02/2015 của Bộ Tài chính);
Căn cứ quy định nêu trên, trường hợp Công ty TNHH cơ giới Trọng Nguyên có ký hợp đồng tài sản thuê tài chính với Công ty Chailease thì việc lập hóa đơn đối với tài sản cho thuê tài chính thực hiện theo hướng dẫn tại điểm 2.12 Phụ lục 4 ban hành kèm theo Thông tư số 39/2014/TT-BTC của Bộ Tài chính và điểm 4 Công văn số 18734/BTC-CST của Bộ Tài chính.
Trường hợp Công ty TNHH cơ giới Trọng Nguyên đề nghị hoàn thuế GTGT đối với hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu, trong tháng/quý vừa có hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu, vừa có hàng hóa, dịch vụ bán trong nước (bán tài sản thuộc đối tượng chịu thuế GTGT cho Công ty TNHH MTV Quốc tế Chailease) thì Công ty phải hạch toán riêng số thuế GTGT đầu vào sử dụng cho SXKD hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu.
Trường hợp không hạch toán riêng được thì số thuế GTGT đầu vào của hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu được xác định theo tỷ lệ giữa doanh thu của hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu trên tổng doanh thu hàng hóa, dịch vụ của các kỳ kê khai thuế GTGT tính từ kỳ kê khai tiếp theo kỳ hoàn thuế liên trước đến kỳ hoàn thuế hiện tại.
Số thuế GTGT đầu vào của hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu nếu sau khi bù trừ với số thuế GTGT phải nộp của hàng hóa, dịch vụ tiêu thụ trong nước còn lại từ 300 triệu đồng trở lên thì Công ty Trọng Nguyên được hoàn thuế cho hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu theo quy định. Số thuế GTGT được hoàn của hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu không vượt quá doanh thu của hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu nhân (x) với 10%.

Theo tapchithue.com.vn

Có thể bạn quan tâm