VN-Index
HNX-Index
Nasdaq
USD
Vàng

Nhà thầu được chỉ định không bắt buộc có tên trong Hệ thống

Ảnh minh họa. Nguồn: internet

Nhà thầu được chỉ định không bắt buộc có tên trong Hệ thống

Đối với gói thầu mua sắm tài sản, hàng hóa, dịch vụ thuộc đề án hoặc dự toán mua sắm thường xuyên có giá gói thầu không quá 100.000.000 đồng, theo Điều 15 Thông tư số 58/2016/TT-BTC ngày 29/3/2016 của Bộ Tài chính, nhà thầu được chỉ định thầu không bắt buộc phải có tên trong cơ sở dữ liệu nhà thầu.

Giá dự thầu gồm các chi phí cho các yếu tố rủi ro và trượt giá

Tài sản công khi bán, chuyển nhượng phải đấu giá

03 nhóm đối tượng bắt buộc phải có chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu

Mua sắm thiết bị để thi công có phải đấu thầu?

Bà Võ Thị Mỹ Hoàng (Bình Định) hỏi, trong chỉ định thầu rút gọn, đấu thầu rộng rãi và các hình thức lựa chọn nhà thầu khác có bắt buộc phải có điều kiện: "Nhà thầu phải có tên trong cơ sở dữ liệu về nhà thầu của cơ quan quản lý Nhà nước về hoạt động đấu thầu" không?

Ngoài ra, cần truy cập hệ thống nào để kiểm tra cơ sở dữ liệu về nhà thầu và biết nhà thầu đã đăng ký trên Hệ thống mạng đấu thầu quốc gia chưa?

Về vấn đề này, Bộ Kế hoạch và Đầu tư có ý kiến như sau:

Theo quy định tại Điểm d, Khoản 1, Điều 5 Luật Đấu thầu, một trong những điều kiện về tư cách hợp lệ của nhà thầu tham dự thầu là đã đăng ký trên Hệ thống mạng đấu thầu quốc gia (Hệ thống). 

Theo quy định tại Khoản 1, Điều 37 Thông tư liên tịch số 07/2015/TTLT-BKHĐT-BTC ngày 8/9/2015 của Bộ Kế hoạch và Đầu tư và Bộ Tài chính, bắt đầu từ ngày 1/7/2016, trước thời điểm đóng thầu 2 ngày làm việc, nhà thầu, nhà đầu tư chưa có xác nhận đăng ký thông tin trên Hệ thống không được tham dự thầu đối với các gói thầu, dự án có hình thức lựa chọn nhà thầu quy định tại các Điều 20, 21, 22, 23, 24, 25 và 26 của Luật Đấu thầu.

Theo đó, để tham dự thầu đối với các gói thầu, dự án có hình thức lựa chọn nhà thầu quy định tại các Điều 20, 21, 22, 23, 24, 25 và 26 của Luật Đấu thầu thì trước thời điểm đóng thầu 2 ngày làm việc, nhà thầu phải có xác nhận đăng ký thông tin trên Hệ thống theo quy định nêu trên. Cơ sở dữ liệu nhà thầu được đăng tải trên Hệ thống tại địa chỉ http://muasamcong.mpi.gov.vn

Riêng đối với gói thầu mua sắm tài sản, hàng hóa, dịch vụ thuộc đề án hoặc dự toán mua sắm thường xuyên có giá gói thầu không quá 100.000.000 đồng, theo quy định tại Điều 15 Thông tư số 58/2016/TT-BTC ngày 29/3/2016 của Bộ Tài chính, nhà thầu được chỉ định thầu không bắt buộc phải có tên trong cơ sở dữ liệu nhà thầu.


Theo Chinhphu.vn

Có thể bạn quan tâm