VN-Index
HNX-Index
Nasdaq
USD
Vàng

Nhà thầu phụ cũng phải có chứng chỉ năng lực xây dựng?

Ảnh minh họa. Nguồn: interrnet

Nhà thầu phụ cũng phải có chứng chỉ năng lực xây dựng?

Theo quy định tại Khoản 19, Điều 1 Nghị định số 42/2017/NĐ-CP thì tổ chức khi tham gia thi công xây dựng công trình phải có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng.

Có quy định về hình thức ký hợp đồng ủy thác trong đấu thầu?

Giải đáp vướng mắc về chi phí bảo hành công trình

Thanh toán chi phí hạng mục chung trong hợp đồng trọn gói

Đơn vị của ông Lê Hoàng (Hà Nội) đang thi công một số công trình xây dựng cấp 1 (đơn vị đã được cấp chứng chỉ hoạt động xây dựng - hạng 1). Trong quá trình thi công đơn vị có sử dụng một số nhà thầu phụ (ví dụ: Nhà thầu thi công phần cọc khoan nhồi, tường vây; nhà thầu thi công phần ngầm; nhà thầu thi công phần cửa;....).

Ông Hoàng hỏi, các nhà thầu phụ như nêu trên có phải có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng không?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Khoản 19, Điều 1 Nghị định số 42/2017/NĐ-CP ngày 5/4/2017 của Chính phủ về việc sửa đổi, bổ sung một số điều Nghị định số 59/2015/NĐ-CP ngày 18/6/2015 của Chính phủ về quản lý dự án đầu tư xây dựng thì tổ chức khi tham gia thi công xây dựng công trình phải có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng.

Trường hợp chưa đủ điều kiện cấp chứng chỉ năng lực thì chỉ được thực hiện các công việc theo quy định tại Khoản 2, Điều 10 Thông tư số 17/2016/TT-BXD ngày 30/6/2016 của Bộ Xây dựng hướng dẫn về năng lực của tố chức, cá nhân tham gia hoạt động xây dựng.


Theo chinhphu.vn

Có thể bạn quan tâm