Quy định chi trả lương hưu hàng tháng đối với người nghỉ hưu trước tuổi?

(Taichinh) - Người lao động khi nghỉ việc được hưởng lương hưu khi có đủ điều kiện về tuổi đời và thời gian đóng bảo hiểm xã hội (BHXH). Tuy vậy, Luật  BHXH cũng quy định về điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động (còn gọi là nghỉ hưu trước tuổi) được quy định tại Điều 55 của Luật.
Ảnh minh họa. Nguồn: InternetẢnh minh họa. Nguồn: Internet

Theo đó người lao động khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng BHXH trở lên được hưởng lương hưu với mức thấp hơn nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

Thứ nhất, Từ ngày 1/1/2016, nam đủ 51 tuổi, nữ đủ 46 tuổi và bị suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80% thì đủ điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động. Sau đó, mỗi năm tăng thêm một tuổi cho đến năm 2020 trở đi, nam đủ 55 tuổi và nữ đủ 50 tuổi thì mới đủ điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên.

Thứ hai, Nam đủ 50 tuổi, nữ đủ 45 tuổi và bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên.

Thứ ba, trường hợp người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên và có đủ 15 năm trở lên làm nghề hoặc công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành (không cần điều kiện về tuổi đời).

Về Mức lương hưu hàng tháng được quy định cụ thể tại Điều 56 của Luật BHXH. Theo đó, đối với người lao động nghỉ việc bắt đầu hưởng lương hưu trong khoảng thời gian từ ngày 1/1/2016 cho đến trước ngày 1/1/2018 thì mức lương hưu hàng tháng được tính như sau:

Một là, đối với người lao động đủ điều kiện quy định tại Điều 54 của Luật BHXH được tính bằng 45% mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH tương ứng với 15 năm đóng BHXH, sau đó cứ thêm mỗi năm thì tính thêm 2% đối với nam và 3% đối với nữ; mức tối đa bằng 75%.

Hai là, đối với người lao động đủ điều kiện quy định tại Điều 55 của Luật BHXH được tính như quy định nêu trên, sau đó cứ mỗi năm nghỉ hưu trước tuổi quy định thì giảm 2%. Trường hợp tuổi nghỉ hưu có thời gian lẻ đến đủ 6 tháng thì mức giảm là 1%, từ trên 6 tháng thì không giảm tỷ lệ phần trăm do nghỉ hưu trước tuổi.


PV.

Bình luận

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
  • tối đa 150 từ
  • tiếng Việt có dấu

Cùng chuyên mục