Quy định về địa điểm đăng ký tờ khai hải quan

(Taichinh) - Công ty TNHH phân phối xuất nhập khẩu Thuận Đại Phú (Quận 4, TP Hồ Chí Minh)hoạt động sản xuất và kinh doanh thương mại, thường xuyênxuất khẩu hàng hoá đi Campuchia và đăng ký tờ khai tại Chi cục Hải quan cửa khẩu Tịnh Biên (An Giang).
Ảnh minh họa. Nguồn: internetẢnh minh họa. Nguồn: internet

Công ty hỏi, Công ty có thể đăng ký tờ khai tại Cục Hải quan thành phố Hồ Chí Minh và khai báo các tiêu chí về địa điểm xếp hàng và địa điểm đích kho vận chuyển bảo thuế tại Cửa khẩu Tịnh Biên được không, nếu được Công ty cần làm thủ tục gì?

Cục Hải quan thành phố Hồ Chí Minh trả lời như sau:

Về địa điểm đăng ký tờ khai hải quan: Căn cứ điểm a Mục 1, Điều 19, Thông tư 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015 của Bộ Tài chính:

“Hàng hóa xuất khẩu được đăng ký tờ khai hải quan tại Chi cục Hải quan nơi doanh nghiệp có trụ sở hoặc nơi có cơ sở sản xuất hoặc Chi cục Hải quan nơi tập kết hàng hóa xuất khẩu hoặc Chi cục Hải quan cửa khẩu xuất hàng”.

Như vậy, trường hợp doanh nghiệp có trụ sở tại thành phố Hồ Chí Minh có thể đăng ký tờ khai tại Hải quan thành phố Hồ Chí Minh theo đúng quy định.

Việc khai báo các tiêu chí về địa điểm xếp hàng và địa điểm đích kho vận chuyển bảo thuế được hướng dẫn tại Điểm 2 phụ lục II ban hành kèm theo Thông tư 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015 của Bộ Tài chính.

Cục Hải quan thành phố Hồ Chí Minh đề nghị Quý Công ty nghiên cứu các quy định trên để thực hiện và liên hệ với Chi cục Hải quan cửa khẩu nơi mở tờ khai để được hướng dẫn.

Theo chinhphu.vn

Bình luận

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
  • tối đa 150 từ
  • tiếng Việt có dấu

Cùng chuyên mục