VN-Index
HNX-Index
Nasdaq
USD
Vàng

Tháng làm việc dưới 14 ngày không phải đóng BHXH

Ảnh minh họa. Nguồn: interrnet

Tháng làm việc dưới 14 ngày không phải đóng BHXH

Công ty của bà Trần Thị Kiêm Xinh thuê công nhân theo hình thức hợp đồng công nhật. Có công nhân làm đủ tháng, có công nhân làm dưới 20 ngày/tháng, có tháng làm việc, có tháng không có việc. Bà Xinh hỏi, các công nhân này có phải đóng BHXH trong năm 2018 không?

Bảo hiểm xã hội đẩy mạnh ứng dụng công nghệ thông tin

Tăng mức hưởng chế độ BHXH bắt buộc với người lao động từ ngày 01/7/2018

Xác định tuổi hưởng lương hưu đối với đảng viên

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Theo quy định tại Điều 34 Bộ luật Lao động năm 2012 thì người lao động làm việc không trọn thời gian được hưởng lương, các quyền và nghĩa vụ như người lao động trọn thời gian.

Theo quy định tại Khoản 1, Điều 2; Khoản 3, Điều 85; Khoản 1, Điều 124 Luật BHXH năm 2014 thì người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 3 tháng đến dưới 12 tháng, người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 1 tháng đến dưới 3 tháng (từ ngày 1/1/2018) thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc, người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng BHXH tháng đó.


Theo chinhphu.vn

Có thể bạn quan tâm