VN-Index
HNX-Index
Nasdaq
USD
Vàng

Thuế thu nhập cá nhân đối với bảo hiểm sức khoẻ như thế nào?

Ảnh minh họa. Nguồn: Internet

Thuế thu nhập cá nhân đối với bảo hiểm sức khoẻ như thế nào?

Tổng cục Thuế nhận được Công văn số 66086/CT-TNCN ngày 5/10/2016 của Cục thuế TP. Hà Nội đề nghị hướng dẫn vướng mắc về thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân (TNCN) đối với bảo hiểm sức khoẻ.

Cục Thuế Lào Cai: Nỗ lực về đích nhiệm vụ thu ngân sách

Kinh doanh khó khăn có được giảm mức thuế khoán?

Lao động học việc cũng phải chịu thuế thu nhập cá nhân

Nghĩa vụ thuế của cá nhân kinh doanh dịch vụ vận tải

Vấn đề này ngày 8/12/2017, Tổng cục Thuế có Công văn số 5638/TCT-TNCN cho biết, tại điểm đ, Điều 2 Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện Luật Thuế TNCN, Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Thuế TNCN và Nghị định số 65/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật Thuế TNCN và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế TNCN hướng dẫn về các khoản thu nhập chịu thuế như sau:
- Các khoản lợi ích bằng tiền hoặc không bằng tiền ngoài tiền lương, tiền công do người sử dụng lao động trả mà người nộp thuế được hưởng dưới mọi hình thức.
- Khoản tiền phí mua bảo hiểm nhân thọ, bảo hiểm không bắt buộc khác, tiền đóng góp quỹ hưu trí tự nguyện do người sử dụng lao động mua hoặc đóng góp cho người lao động đối với những sản phẩm bảo hiểm có tích lũy về phí bảo hiểm.
Tại khoản 3, Điều 11, Thông tư số 92/2015/TT-BTC ngày 15/6/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện một số nội dung sửa đổi, bổ sung về thuế TNCN tại Nghị định số 12/2015/NĐ-CP ngày 12/02/2015 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của các Luật về thuế và sửa đổi, bổ sung một số điều của các Nghị định về thuế nêu rõ trường hợp người sử dụng lao động mua cho người lao động sản phẩm bảo hiểm không bắt buộc không có tích lũy về phí bảo hiểm (kể cả trường hợp mua bảo hiểm của các doanh nghiệp bảo hiểm không thành lập và hoạt động theo pháp luật Việt Nam được phép bán bảo hiểm tại Việt Nam) thì khoản tiền phí mua sản phẩm bảo hiểm này không tính vào thu nhập chịu thuế TNCN của người lao động.
Theo hướng dẫn nêu trên thì khoản bảo hiểm sức khoẻ (khoản bảo hiểm không bắt buộc không tích lũy về phí bảo hiểm) mà người sử dụng lao động mua cho người lao động không tính vào thu nhập chịu thuế TNCN của người lao động kể từ ngày 01/01/2015.

PV.

Có thể bạn quan tâm