VN-Index
HNX-Index
Nasdaq
USD
Vàng

Tiêu chuẩn, định mức và mức giá mua xe ô tô như thế nào?

Ảnh minh họa. Nguồn: internet

Tiêu chuẩn, định mức và mức giá mua xe ô tô như thế nào?

Các tiêu chuẩn, định mức và mức giá mua xe ô tô công đã được Bộ Tài chính quy định tại văn bản số 2676/BTC-QLCS ngay 28/2/2017 hướng dẫn mua sắm tài sản từ nguồn NSNN năm 2017 và nâng cao hiệu quả khai thác nguồn lực tài chính trong việc quản lý, sử dụng tài sản công.

Mua sắm xe ô tô đối với chương trình, dự án sử dụng nguồn vốn nước ngoài?

Tạm thời chưa thực hiện mua sắm tập trung cấp quốc gia với xe ô tô trong năm 2017

Việc cấp biển số xe 80 được thực hiện như nào?

Khoán kinh phí xe công sẽ được triển khai mạnh mẽ trong thời gian tới

Theo đó, đối với xe ô tô phục vụ công tác cho các chức danh, tiêu chuẩn, mức giá mua xe ô tô phục vụ công tác cho các chức danh tại các cơ quan, tổ chức, đơn vị thực hiện theo quy định tại Quyết định số 32/2015/QĐ-TTg ngày 04/8/2015 của Thủ tướng Chính phủ và các quy định của Thủ tướng Chính phủ về tiêu chuẩn, định mức sử dụng xe ô tô phục vụ công tác của cơ quan, tổ chức, đơn vị thuộc Bộ Quốc phòng, Bộ Công an, Cơ quan Việt Nam ở nước ngoài.

Đối với xe ô tô chuyên dùng, định mức xe ô tô chuyên dùng của các cơ quan, tổ chức, đơn vị thuộc Trung ương quản lý do Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan Trung ương ban hành sau khi có ý kiến thống nhất của Bộ Tài chính; Định mức xe ô tô chuyên dùng của các cơ quan, tổ chức, đơn vị thuộc địa phương quản lý do Chủ tịch UBND cấp tỉnh ban hành sau khi có ý kiến của Thường trực HĐND cùng cấp; Giá mua xe ô tô chuyên dùng thực hiện theo quy định tại Quyết định số 32/2015/QĐ-TTg ngày 04/8/2015 của Thủ tướng Chính phủ.

Định mức xe ô tô chuyên dùng của các cơ quan, đơn vị thuộc Bộ Quốc phòng, Bộ Công an do Bộ trưởng Bộ Quốc phòng, Bộ trưởng Bộ Công an ban hành theo thẩm quyền sau khi có ý kiến của Bộ Tài chính theo quy định tại khoản 1 Điều 9 Luật Quản lý, sử dụng tài sản nhà nước.

Về phương thức mua sắm xe ô tô, theo văn bản số 2676/BTC-QLCS, tạm thời chưa thực hiện mua sắm tập trung cấp quốc gia đối với xe ô tô trong năm 2017 theo chỉ đạo của Thủ tướng Chính phủ tại Công văn số 1756/VPCP-KTTH ngày 27/02/2017 của Văn phòng Chính phủ. Các Bộ, ngành, địa phương tổ chức thực hiện mua sắm xe ô tô theo quy định của pháp luật về đấu thầu.

PV.

Có thể bạn quan tâm