Trường hợp nào được áp dụng chỉ định thầu theo quy trình rút gọn?

(Taichinh) - Bà Thu Hà (TP. Hồ Chí Minh) hỏi: Trường hợp cơ quan tôi sửa xe ô tô hết khoảng 1,5 triệu đồng hoặc mua sắm vật tư với giá trị nhỏ thì áp dụng quy định mua sắm như thế nào? Có phải tiến hành tất cả các bước chỉ định thầu rút gọn không?
Ảnh minh họa. Nguồn: internetẢnh minh họa. Nguồn: internet

Về vấn đề này, Bộ Tài chính có ý kiến như sau:

Thực hiện chỉ đạo của Thủ tướng Chính phủ tại Công văn số 1008/VPCP-KTN ngày 16/2/2016, Bộ Tài chính đã ban hành Thông tư số 58/2016/TT-BTC ngày 29/3/2016 hướng dẫn thực hiện chi tiết việc sử dụng vốn Nhà nước để mua sắm nhằm duy trì hoạt động thường xuyên của cơ quan Nhà nước, đơn vị thuộc lực lượng vũ trang nhân dân, đơn vị sự nghiệp công lập, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức chính trị xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội - nghề nghiệp theo đúng quy định của Luật Đấu thầu và Nghị định số 63/2014/NĐ-CP ngày 26/6/2014 của Chính phủ.

Trong đó, theo quy định tại Khoản 2 và Khoản 3, Điều 15 và Khoản 2, Điều 17 Thông tư số 58/2016/TT-BTC, gói thầu mua sắm tài sản, hàng hóa, dịch vụ có giá gói thầu không quá 100 triệu đồng thuộc trường hợp được áp dụng chỉ định thầu theo quy trình rút gọn.

Việc thực hiện chỉ định thầu đối với gói thầu này phải đáp ứng đủ các điều kiện sau đây: Có kế hoạch lựa chọn nhà thầu được phê duyệt, có thời gian thực hiện chỉ định thầu kể từ ngày phê duyệt hồ sơ yêu cầu đến ngày ký kết hợp đồng không quá 45 ngày; trường hợp gói thầu có quy mô lớn, phức tạp không quá 90 ngày.

Để tạo điều kiện thuận lợi cho các Bộ, cơ quan Trung ương và các địa phương thực hiện mua sắm tài sản, hàng hóa, dịch vụ nhằm duy trì hoạt động thường xuyên, ngày 5/7/2016, Bộ Tài chính có Công văn số 9176/BTC-HCSN gửi các Bộ, cơ quan, địa phương để phổ biến một số nội dung thực hiện đấu thầu mua sắm bảo đảm hoạt động thường xuyên đến các cơ quan, đơn vị thuộc phạm vi quản lý.

Điểm 1 Công văn số 9176/BTC-HCSN có nêu, đối với các gói thầu mua sắm tài sản, hàng hóa, dịch vụ bảo đảm hoạt động thường xuyên thuộc trường hợp đặc biệt theo quy định tại Điều 26 Luật Đấu thầu (bao gồm cả gói thầu mua sắm có giá gói thầu không quá 20 triệu đồng khi mua sắm, các cơ quan, đơn vị không phải xây dựng và trình duyệt kế hoạch lựa chọn nhà thầu) không thuộc phạm vi quy định tại Thông tư số 58/2016/TT-BTC.

Ngày 4/4/2016, Bộ Kế hoạch và Đầu tư đã ban hành Công văn số 2536/BKHĐT-QLĐT về việc lựa chọn nhà thầu trong trường hợp đặc biệt đối với mua sắm thường xuyên. Do vậy, đề nghị các Bộ, cơ quan Trung ương và địa phương gửi văn bản phản ánh về Bộ Kế hoạch và Đầu tư để tổng hợp, trình Thủ tướng Chính phủ.

TCTC (Tổng hợp)

Bình luận

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
  • tối đa 150 từ
  • tiếng Việt có dấu

Cùng chuyên mục