VN-Index
HNX-Index
Nasdaq
USD
Vàng

Trường hợp nào phải nộp tiền cấp quyền khai thác tài nguyên nước?

Ảnh minh họa. Nguồn: internet

Trường hợp nào phải nộp tiền cấp quyền khai thác tài nguyên nước?

Những trường hợp phải nộp tiền cấp quyền khai thác tài nguyên nước đã được quy định rõ tại Nghị định số 82/2017/NĐ-CP quy định về phương pháp tính, mức thu tiền cấp quyền khai thác tài nguyên nước vừa được Chính phủ ban hành.

Quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực tài nguyên nước

Đồng bằng sông Cửu Long: Không chủ quan với biến đổi khí hậu

Khơi thông nguồn lực tài chính từ tài nguyên thiên nhiên để phát triển đất nước

Theo quy định tại Điều 3, Nghị định số 82/2017/NĐ-CP thì tổ chức, cá nhân được cấp giấy phép khai thác, sử dụng nước mặt, nước dưới đất (chủ giấy phép) thuộc một trong các trường hợp sau đây phải nộp tiền cấp quyền khai thác tài nguyên nước:

Thứ nhất, đối với khai thác nước mặt:

- Khai thác nước mặt để phát điện.

- Khai thác nước mặt để phục vụ hoạt động kinh doanh, dịch vụ, sản xuất phi nông nghiệp, bao gồm cả nước làm mát máy, thiết bị, tạo hơi.

Thứ hai, đối với khai thác nước dưới đất:

- Khai thác nước dưới đất để phục vụ hoạt động kinh doanh, dịch vụ, sản xuất phi nông nghiệp, bao gồm cả nước làm mát máy, thiết bị, tạo hơi.

- Khai thác nước dưới đất (trừ nước lợ, nước mặn) để nuôi trồng thủy sản, chăn nuôi gia súc, tưới cà phê, cao su, điều, chè, hồ tiêu và cây công nghiệp dài ngày khác với quy mô từ 20 m3/ngày đêm trở lên.

PV.

Có thể bạn quan tâm