Trường hợp nào phải trực tiếp khai, nộp thuế?

(Taichinh) - Bà Nguyễn Lan Thanh (Hà Nội) có cho cá nhân thuê đất làm xưởng gỗ với giá là 300 triệu đồng/1năm và thanh toán 3 tháng /1lần. Hiện tại ngoài thu nhập cho thuê đất, bà Thanh cũng không có thu nhập nào khác. Bà Thanh muốn uỷ quyền cho bên thuê thay bà thực hiện các nghĩa vụ với cơ quan thuế có được không?
Ảnh minh họa. Nguồn: internetẢnh minh họa. Nguồn: internet

Về vấn đề này, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:

Tại Điều 8 Thông tư số 92/2015/TT-BTC của Bộ Tài chính hướng dẫn về  khấu trừ thuế, khai thuế, nộp thuế đối với cá nhân cho thuê tài sản quy định: Cá nhân cho thuê tài sản phải trực tiếp khai thuế với cơ quan thuế bao gồm: Cho thuê tài sản với cá nhân; cho thuê tài sản với tổ chức không phải là tổ chức kinh tế như cơ quan Nhà nước, tổ chức Đoàn thể, Hiệp hội, tổ chức Quốc tế, Đại sứ quán, Lãnh sự quán, ...; cho thuê tài sản với doanh nghiệp, tổ chức kinh tế mà trong hợp đồng không có thoả thuận bên thuê là người nộp thuế.

Căn cứ vào quy định nêu thì trường hợp bà Thanh là cá nhân ký hợp đồng cho thuê tài sản với cá nhân nên bà phải trực tiếp khai thuế, nộp thuế với cơ quan thuế.

Theo chinhphu.vn

Bình luận

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
  • tối đa 150 từ
  • tiếng Việt có dấu

Cùng chuyên mục