Trường hợp nào thiết bị y tế phải có giấy phép nhập khẩu?

(Taichinh) - Cục Hải quan TP. Hồ Chí Minh trả lời ý kiến của Công ty TNHH Double B (TP. Hồ Chí Minh) về việc, có phải xin giấy phép của cơ quan chức năng trong trường hợp Công ty chuẩn bị nhập khẩu lô hàng đai cột sống (Spinal brace), làm từ vải, nhựa, mút; sản xuất tại Mexico và Trung Quốc; mã HS là 90211000.
Ảnh minh họa. Nguồn: internetẢnh minh họa. Nguồn: internet

Về vấn đề này, Cục Hải quan TP. Hồ Chí Minh trả lời như sau:

Hiện nay, việc nhập khẩu trang thiết bị y tế thực hiện theo quy định tại Nghị định số 36/2016/NĐ-CP ngày 15/5/2016 của Chính phủ có hiệu lực thực hiện từ ngày 1/7/2016. Theo đó, các trang thiết bị y tế nhập khẩu phải được đăng ký lưu hành.

Theo quy định tại Điều 42 Nghị định nêu trên, các trường hợp trang thiết bị y tế phải có giấy phép nhập khẩu:

Một là: Chưa có số lưu hành nhập khẩu để nghiên cứu khoa học hoặc kiểm nghiệm hoặc hướng dẫn sử dụng, sửa chữa trang thiết bị y tế.

Hai là:  Chưa có số lưu hành nhập khẩu để phục vụ mục đích viện trợ.

Ba là: Chưa có số lưu hành nhập khẩu để sử dụng cho mục đích chữa bệnh cá nhân.


PV.

Bình luận

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
  • tối đa 150 từ
  • tiếng Việt có dấu

Cùng chuyên mục