Xác định nguồn vốn đầu tư là vốn Nhà nước ngoài ngân sách?

(Taichinh) - Công ty cổ phần Cấp thoát nước và Xây dựng Quảng Ngãi có 75% phần vốn Nhà nước. Công ty muốn mở rộng hệ thống cấp nước nên đã dùng nguồn vốn khấu hao hàng năm và vốn vay (chủ yếu là vốn vay thương mại) để đầu tư. Vậy, nguồn vốn đầu tư nêu trên được xác định là vốn Nhà nước ngoài ngân sách hay vốn khác?
Ảnh minh họa. Nguồn: internetẢnh minh họa. Nguồn: internet

Bộ Tài chính giải đáp cụ thể về vấn đề này: Căn cứ Luật Xây dựng hiện hành không có quy định vốn khấu hao hàng năm và vốn vay để đầu tư là vốn Nhà nước ngoài ngân sách hay là vốn khác như doanh nghiệp hỏi.

Trên cơ sở pháp luật có liên quan đến quy định về vốn của doanh nghiệp và việc doanh nghiệp sử dụng vốn để đầu tư đã nêu trên, Bộ Tài chính trả lời như sau:

Theo quy định của Bộ luật Dân sự năm 2015:

"Điều 75. Pháp nhân thương mại

1. Pháp nhân thương mại là pháp nhân có mục tiêu chính là tìm kiếm lợi nhuận và lợi nhuận được chia cho các thành viên.

2. Pháp nhân thương mại bao gồm doanh nghiệp và các tổ chức kinh tế khác...

Điều 81. Tài sản của pháp nhân

Tài sản của pháp nhân bao gồm vốn góp của chủ sở hữu, sáng lập viên, thành viên của pháp nhân và tài sản khác mà pháp nhân được xác lập quyền sở hữu theo quy định của Bộ luật này, luật khác có liên quan".

Khoản 1, Điều 35 Luật Doanh nghiệp năm 2014 quy định về tài sản góp vốn: "Tài sản góp vốn có thể là Đồng Việt Nam, ngoại tệ tự do chuyển đổi, vàng, giá trị quyền sử dụng đất, giá trị quyền sở hữu trí tuệ, công nghệ, bí quyết kỹ thuật, các tài sản khác có thể định giá được bằng Đồng Việt Nam".

Tại Khoản 1, Điều 36 về chuyển quyền sở hữu tài sản góp vốn quy định, "Thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty hợp danh và cổ đông công ty cổ phần phải chuyển quyền sở hữu tài sản góp vốn cho công ty theo quy định sau đây:...".

Theo quy định của pháp luật nêu trên, đối với công ty cổ phần khi các cổ đông góp vốn vào doanh nghiệp thì toàn bộ tài sản góp vốn bằng tiền các loại, tài sản hữu hình, vô hình của các cổ đông (bao gồm cả cổ đông Nhà nước) đều phải chuyển quyền sở hữu cho công ty cổ phần và được xác định là tài sản của công ty cổ phần, công ty cổ phần có quyền chiếm hữu, sử dụng, định đoạt trong quá trình hoạt động sản xuất kinh doanh của mình.

Do đó, khi công ty cổ phần thực hiện các dự án đầu tư bằng tiền vốn của doanh nghiệp (kể cả tiền từ nguồn khấu hao), không phải bằng tiền vốn do ngân sách Nhà nước cấp hoặc Quỹ tài chính Nhà nước cấp và sử dụng tiền vốn vay thương mại để đầu tư thì tiền vốn để đầu tư nêu trên không được coi là tiền vốn ngân sách Nhà nước hoặc vốn ngoài ngân sách Nhà nước.


PV.

Bình luận

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
  • tối đa 150 từ
  • tiếng Việt có dấu

Cùng chuyên mục