VN-Index
HNX-Index
Nasdaq
USD
Vàng
Giới thiệu tòa soạn Hotline: 0987 828 585
Hướng dẫn ủy quyền quyết toán thuế TNCN

Cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tiền công được ủy quyền cho tổ chức, cá nhân trả thu nhập quyết toán thuế thay. Nguồn: internet

Hướng dẫn ủy quyền quyết toán thuế TNCN

Cục thuế TP. Hà Nội vừa hướng dẫn Cơ quan Thanh tra, giám sát ngân hàng về việc quyết toán thuế thu nhập cá nhân (TNCN) trong trường hợp ủy quyền quyết toán tại Công văn số 3334/CT-TTHT ngày 21/01/2020.

Ngành Thuế chống chuyển giá đối với các doanh nghiệp có hoạt động liên kết

Khai, nộp thuế TNCN khi chuyển nhượng bất động sản đồng sở hữu

Chính sách thuế đối với trích lập dự phòng đầu tư tài chính ra sao?

Thủ tục đăng ký thuế khi sáp nhập, hợp nhất địa bàn hành chính

Cục Thuế TP. Hà Nội dẫn chứng quy định tại khoản 3 Điều 21 Thông tư số 92/2015/TT-BTC ngày 15/06/2015 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung khoản 2 Điều 16 Thông tư số 156/2013/TT-BTC ngày 06/11/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Quản lý thuế; Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Quản lý thuế và Nghị định số 83/2013/NĐ-CP ngày 22/7/2013 của Chính phủ.

Theo đó, cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tiền công ủy quyền cho tổ chức, cá nhân trả thu nhập quyết toán thuế thay trong các trường hợp sau:

Một là, cá nhân chỉ có thu nhập từ tiền lương, tiền công ký hợp đồng lao động từ 03 (ba) tháng trở lên tại một tổ chức, cá nhân trả thu nhập và thực tế đang làm việc tại đó vào thời điểm ủy quyền quyết toán thuế, kể cả trường hợp không làm việc đủ 12 (mười hai) tháng trong năm.

Hai là, cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tiền công ký hợp đồng lao động từ 03 (ba) tháng trở lên tại một tổ chức, cá nhân trả thu nhập và thực tế đang làm việc tại đó vào thời điểm ủy quyền quyết toán thuế, kể cả trường hợp không làm việc đủ 12 (mười hai) tháng trong năm, đồng thời có thu nhập vãng lai ở các nơi khác bình quân tháng trong năm không quá 10 triệu đồng đã được đơn vị trả thu nhập khấu trừ thuế 10% mà không có yêu cầu quyết toán thuế đối với phần thu nhập này.

Ba là, cá nhân là người lao động được điều chuyển từ tổ chức cũ đến tổ chức mới trong trường hợp tổ chức cũ thực hiện chia, tách, hợp nhất, sáp nhập, chuyển đổi doanh nghiệp. Cuối năm người lao động có ủy quyền quyết toán thuế thì tổ chức mới phải thu lại chứng từ khấu trừ thuế TNCN do tổ chức cũ đã cấp cho người lao động (nếu có) để làm căn cứ tổng hợp thu nhập, số thuế đã khấu trừ và quyết toán thuế thay cho người lao động.

Tổ chức, cá nhân trả thu nhập chỉ thực hiện quyết toán thuế thay cho cá nhân đối với phần thu nhập từ tiền lương, tiền công mà cá nhân nhận được từ tổ chức, cá nhân trả thu nhập. Trường hợp tổ chức chi trả sau khi thực hiện chia, tách, hợp nhất, sáp nhập, chuyển đổi doanh nghiệp và thực hiện quyết toán thuế theo ủy quyền của người lao động được điều chuyển từ tổ chức cũ sang thì tổ chức mới có trách nhiệm quyết toán thuế đối với cả phần thu nhập do tổ chức cũ chi trả...

Căn cứ các quy định trên, Cục Thuế TP. Hà Nội hướng dẫn, trường hợp kể từ ngày 05/07/2019, Cục Thanh tra, giám sát ngân hàng TP. Hà Nội, Cục thanh tra, giám sát ngân hàng TP. Hồ Chí Minh chấm dứt hoạt động, công chức thuộc 02 Cục này được điều động, chuyển công tác về các đơn vị thuộc Cơ quan Thanh tra, giám sát ngân hàng và Ngân hàng Nhà nước chi nhánh TP. Hà Nội, Ngân hàng Nhà nước chi nhánh TP. Hồ Chí Minh thì được áp dụng quy định về ủy quyền quyết toán thuế TNCN cho tổ chức mới theo hướng dẫn tại khoản 3 Điều 21 Thông tư số 92/2015/TT-BTC nêu trên.

THÔNG TIN CẦN QUAN TÂM