VN-Index
HNX-Index
Nasdaq
USD
Vàng
Giới thiệu tòa soạn Hotline: 0987 828 585
Khấu trừ thuế TNCN cho lao động thời vụ?

Khấu trừ thuế thu nhập cá nhân (TNCN) cho lao động thời vụ là một trong những nội dung được các doanh nghiệp, người lao động quan tâm. Nguồn: internet

Khấu trừ thuế TNCN cho lao động thời vụ?

Khấu trừ thuế thu nhập cá nhân (TNCN) cho lao động thời vụ là một trong những nội dung được các doanh nghiệp, người lao động quan tâm. Tại Công văn số 176/TCT-DNNCN ngày 14/01/2020, Tổng cục Thuế đã hướng dẫn cụ thể về nội dung này.

Miễn lệ phí môn bài 3 năm cho doanh nghiệp nhỏ và vừa chuyển từ hộ kinh doanh

Đối tượng nào phải quyết toán thuế TNCN năm 2019?

Điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động

Chuyển đổi biển số xe quân sự sang dân sự có phải nộp lệ phí trước bạ?

Tổng cục Thuế hướng dẫn, tại điểm i, khoản 1, Điều 25 của Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/08/2013 của Bộ Tài chính quy định, khấu trừ thuế TNCN đối với một số trường hợp các tổ chức, cá nhân trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động  hoặc ký hợp đồng lao động dưới 03 tháng có tổng mức trả thu nhập từ 2.000.000 đồng/lần trở lên thì phải khấu trừ thuế theo mức 10% trên thu nhập trước khi trả cho cá nhân.

Trường hợp cá nhân chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế thì cá nhân có thu nhập làm cam kết (theo mẫu ban hành kèm theo văn bản hướng dẫn về quản lý thuế) gửi tổ chức trả thu nhập để tổ chức trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ thuế TNCN.

Căn cứ vào cam kết của người nhận thu nhập, tổ chức trả thu nhập không khấu trừ thuế. Kết thúc năm tính thuế, tổ chức trả thu nhập vẫn phải tổng hợp danh sách và thu nhập của những cá nhân chưa đến mức khấu trừ thuế và nộp cho cơ quan thuế. Cá nhân làm cam kết phải chịu trách nhiệm về bản cam kết của mình, trường hợp phát hiện có sự gian lận sẽ bị xử lý theo quy định của Luật quản lý thuế.

Theo đó, trường hợp công ty chi trả cho người lao động không ký hợp đồng lao động hoặc ký hợp đồng lao động dưới 03 tháng từ 2.000.000 đồng/lần chi trả thì phải khấu trừ thuế theo mức 10% trên thu nhập trước khi trả cho cá nhân.

Trường hợp cơ quan chi trả cho người lao động dưới 2.000.000 đồng/lần, nhưng chi ra trả nhiều lần trong tháng để không khấu trừ thuế TNCN 10% thì Cục thuế có biện pháp quản lý rủi ro cho phù hợp, tránh thất thu ngân sách.

THÔNG TIN CẦN QUAN TÂM