VN-Index
HNX-Index
Nasdaq
USD
Vàng
Giới thiệu tòa soạn Hotline: 0987 828 585
Luật Kiến trúc phải được triển khai đồng bộ

Luật Kiến trúc phải được triển khai đồng bộ.

Luật Kiến trúc phải được triển khai đồng bộ

Thủ tướng Chính phủ ban hành Quyết định số 1037/QĐ-TTg ngày 16/8/2019 về việc ban hành Kế hoạch triển khai thi hành Luật Kiến trúc nhằm đảm bảo mục tiêu triển khai thi hành Luật kịp thời, đồng bộ, thống nhất và hiệu quả. Đồng thời, Chính phủ yêu cầu năm 2019 và các năm tiếp theo, các bộ, ngành, địa phương tổ chức quán triệt, tuyên truyền, phổ biến nội dung của Luật.

Hà Nội bao giờ “chốt” được quy hoạch hai bên bờ sông Hồng?

Luật Quy hoạch đã có Nghị định quy định chi tiết

Năm 2019: Hoàn thiện khung pháp lý về quy hoạch xây dựng, đô thị

Tài chính bất động sản: Bài toán cơ bản để giải quyết quy hoạch Hà Nội

Theo đó, Chính phủ giao Bộ Xây dựng chủ trì xây dựng, trình Chính phủ Nghị định quy định chi tiết một số điều của Luật Kiến trúc (khoản 5 Điều 13, khoản 5 Điều 14, khoản 1 Điều 15, khoản 8 Điều 17, khoản 3 Điều 22, khoản 3 Điều 23, khoản 4 Điều 26, khoản 5 Điều 29, khoản 4 Điều 30, khoản 3 Điều 31) vào tháng 3/2020.

Bên cạnh đó, Bộ Xây dựng chủ trì xây dựng Thông tư của Bộ trưởng Bộ Xây dựng quy định chi tiết thi hành một số điều và biện pháp thi hành Luật (2 văn bản): Thông tư quy định chi tiết hồ sơ thiết kế kiến trúc; Thông tư quy định về mẫu chứng chỉ hành nghề; xây dựng cơ sở dữ liệu về kiến trúc và hành nghề kiến trúc trong cả nước; xây dựng mẫu thiết kế kiến trúc đáp ứng tiêu chí bền vững, thân thiện với môi trường, thích ứng với biến đổi khí hậu và phòng, chống thiên tai; sử dụng năng lượng tiết kiệm và hiệu quả.

Đồng thời, Chính phủ yêu cầu các các bộ, cơ quan ngang bộ, cơ quan thuộc Chính phủ và các cơ quan có liên quan tổ chức rà soát các văn bản quy phạm pháp luật có liên quan đến Luật Kiến trúc; đề xuất hoặc kiến nghị cơ quan có thẩm quyền kịp thời sửa đổi, bổ sung, thay thế, bãi bỏ hoặc ban hành mới các văn bản quy phạm pháp luật để bảo đảm phù hợp, thống nhất với Luật Kiến trúc. Kết quả rà soát gửi về Bộ Xây dựng trước ngày 31/3/2020.

Đối với các UBND các tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương, phải chủ trì xây dựng quy chế quản lý quy hoạch, kiến trúc đô thị chuyển đổi sang Quy chế quản lý kiến trúc (hoàn thành 31/12/2021); quy chế quản lý kiến trúc (hoàn thành từ ngày 1/7/2020 và các năm tiếp theo).

 

THÔNG TIN CẦN QUAN TÂM