VN-Index
HNX-Index
Nasdaq
USD
Vàng
Giới thiệu tòa soạn Hotline: 0987 828 585
Những trường hợp nào được miễn, không phải nộp lệ phí cấp căn cước công dân?

Ảnh minh họa. Nguồn: internet

Những trường hợp nào được miễn, không phải nộp lệ phí cấp căn cước công dân?

Ngày 30/8/2019, Bộ Tài chính đã ban hành Thông tư số 59/2019/TT-BTC quy định mức thu, chế độ thu, nộp và quản lý lệ phí cấp Căn cước công dân, trong đó nêu rõ các trường hợp được miễn, không phải nộp lệ phí căn cước công dân.

Lấy ý kiến người dân về dự thảo thông tư quy định thu phí đường bộ

Sẽ bổ sung chế tài trong thông tư xuất xứ hàng hóa

Sớm có Thông tư hướng dẫn chi tiết về hóa đơn điện tử

Bộ Công Thương dự thảo Thông tư thế nào là "Made in Việt Nam"

 

Cụ thể, theo Thông tư 59/2019/TT-BTC  quy định, các trường hợp được miễn lệ phí cấp căn cước công dân, bao gồm:

Một là, đổi thẻ căn cước công dân khi Nhà nước quy định thay đổi địa giới hành chính.

Hai là, đổi, cấp lại thẻ căn cước công dân cho công dân là bố, mẹ, vợ, chồng, con dưới 18 tuổi của liệt sỹ; thương binh, người hưởng chính sách như thương binh; con dưới 18 tuổi của thương binh và người hưởng chính sách như thương binh; bệnh binh; công dân thường trú tại các xã biên giới; công dân thường trú tại các huyện đảo; đồng bào dân tộc thiểu số ở các xã có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn; công dân thuộc hộ nghèo theo quy định của pháp luật.

Ba là, đổi, cấp lại thẻ căn cước công dân cho công dân dưới 18 tuổi, mồ côi cả cha lẫn mẹ, không nơi nương tựa.

Đối với các trường hợp không phải nộp lệ phí, Thông tư quy định như sau:

Một là, công dân từ đủ 14 tuổi trở lên làm thủ tục cấp thẻ căn cước công dân lần đầu theo quy định tại khoản 1 Điều 19, khoản 2 Điều 32 Luật căn cước công dân.

Hai là, đổi thẻ căn cước công dân theo quy định tại Điều 21 và điểm a khoản 3 Điều 32 Luật căn cước công dân.

Ba là, đổi thẻ căn cước công dân khi có sai sót về thông tin trên thẻ căn cước công dân do lỗi của cơ quan quản lý căn cước công dân.

Thông tư có hiệu lực từ ngày 16/10/2019.

THÔNG TIN CẦN QUAN TÂM