VN-Index
HNX-Index
Nasdaq
USD
Vàng
Giới thiệu tòa soạn Hotline: 0987 828 585
Thuế giá trị gia tăng đối với hàng hóa nhập khẩu để xây dựng thực hiện thế nào?

Thuế giá trị gia tăng đối với hàng hóa nhập khẩu để xây dựng thực hiện thế nào?

Mới đây, nhằm giải đáp nội dung vướng mắc của Cục Thuế TP. Hà Nội về thuế giá trị gia tăng (GTGT) đối với hàng hóa nhập khẩu để xây dựng, lắp đặt công trình cho DN chế xuất, Tổng cục Thuế đã có hướng dẫn cụ thể tại Công văn 1815/TCT-CS về những nội dung này.

Kê khai thuế giá trị gia tăng đối với hoạt động xây dựng ngoại tỉnh

Tổng cục Hải quan nói gì về những vướng mắc trong hoàn thuế giá trị gia tăng

Sửa đổi, bổ sung 3 nội dung quan trọng về thuế giá trị gia tăng

Tổng cục Thuế cho biết, căn cứ quy định tại Điều 2 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn về đối tượng chịu thuế GTGT;

Căn cứ quy định tại Điều 9 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn thuế suất thuế GTGT 0%;

Căn cứ quy định tại Điều 16 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn điều kiện khấu trừ, hoàn thuế đầu vào của hàng hoá, dịch vụ xuất khẩu;

Căn cứ quy định trên, Tổng cục Thuế thống nhất với ý kiến xử lý của Cục Thuế TP. Hà Nội tại Công văn số 6071/CT-TTHT ngày 01/02/2019 như sau:

Trường hợp doanh nghiệp nội địa nhập khẩu hàng hóa để xây dựng, lắp đặt công trình cho doanh nghiệp chế xuất theo hợp đồng đã ký kết với doanh nghiệp chế xuất thì phải nộp thuế GTGT ở khâu nhập khẩu. Đối với hoạt động xây dựng, lắp đặt công trình cho doanh nghiệp chế xuất được áp dụng thuế suất thuế GTGT là 0% nếu đáp ứng điều kiện quy định tại Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính.

Trường hợp doanh nghiệp còn có vướng mắc về nội dung hướng dẫn tại Công văn số 6010/TCHQ-TXNK ngày 12/10/2018 của Tổng cục Hải quan thì đề nghị doanh nghiệp có văn bản gửi Tổng cục Hải quan để được hướng dẫn cụ thể.

THÔNG TIN CẦN QUAN TÂM