VN-Index
HNX-Index
Nasdaq
USD
Vàng
Giới thiệu tòa soạn Hotline: 0987 828 585
Trường hợp nào nhập khẩu thiết bị chuyên dùng trong y tế được áp dụng thuế GTGT 5%?

Ảnh minh họa. Nguồn: Internet

Trường hợp nào nhập khẩu thiết bị chuyên dùng trong y tế được áp dụng thuế GTGT 5%?

Tổng cục Hải quan vừa có Công văn số 6192/TCHQ-TXNK trả lời Công ty TNHH TTB-DCYK Tân Mai Thành về thuế giá trị gia tăng hàng nhập khẩu chuyên dùng trong y tế.

Thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính của Hải quan trong hoạt động báo chí, xuất bản

[Infographics] Trên 12.000 vụ vi phạm pháp luật về hải quan bị phát hiện và bắt giữ trong 9 tháng đầu năm

Tăng cường hợp tác đào tạo giữa Tổng cục Hải quan và Học viện Tài chính

Ngành Hải quan quyết tâm hoàn thành mục tiêu nhiệm vụ của năm 2020

Trước đó, Tổng cục Hải quan nhận được Công văn ngày 3/9/2020 của Công ty TNHH TTB-DCYK Tân Mai Thành về việc thuế GTGT hàng nhập khẩu chuyên dùng trong y tế (Áo chì, đèn khám, dây nối bơm tiêm, đèn soi vàng da, túi đựng máu, máy ly tâm, máy rửa dạ dầy...). Trả lời những vấn đề mà Công ty này băn khoăn, Tổng cục Hải quan đã có Công văn 6192/TCHQ-TXNK để giải đáp những vấn đề liên quan.

Cụ thể, Tổng cục Hải quan cho biết, căn cứ Khoản 8 Điều 1 Thông tư số 26/2015/TT-BTC ngày 27/2/2015 của Bộ Tài chính có hiệu lực thi hành từ ngày 1/1/2015 có quy định: “Thiết bị, dụng cụ y tế gồm máy móc và dụng cụ chuyên dùng cho y tế như: các loại máy soi, chiếu, chụp dùng để khám, chữa bệnh; các thiết bị, dụng cụ chuyên dùng để mổ, điều trị vết thương, ô tô cứu thương; dụng cụ đo huyết áp, tim, mạch, dụng cụ truyền máu; bơm kim tiêm; dụng cụ phòng tránh thai và các dụng cụ, thiết bị chuyên dùng cho y tế khác theo xác nhận của Bộ Y tế.

Đối với các mặt hàng như bông, băng, gạc y tế và băng vệ sinh y tế; thuốc phòng bệnh, chữa bệnh bao gồm thuốc thành phẩm, nguyên liệu làm thuốc, trừ thực phẩm chức năng; vắc-xin; sinh phẩm y tế, nước cất để pha chế thuốc tiêm, dịch truyền; mũ, quần áo, khấu trang, săng mổ, bao tay, bao chi dưới, bao giày, khăn, găng tay chuyên dùng cho y tế, túi đặt ngực và chất làm đầy da (không bao gồm mỹ phấm); vật tư hóa chất xét nghiệm, diệt khuẩn dùng trong y tế thì theo xác nhận của Bộ Y tế” thuộc đối tượng áp dụng thuế suất thuế GTGT là 5%.

Để được áp dụng thuế suất thuế giá trị gia tăng là 5% phải có xác nhận của Bộ Y tế là thiết bị chuyên dùng cho y tế theo quy định tại Thông tư số 26/2015/TT-BTC ngày 27/2/2015; Thông tư số 83/2014/TT-BTC ngày 26/6/2014 của Bộ Tài chính và Công văn số 743/BTC-TCHQ ngày 17/1/2017 của Bộ Tài chính

Đồng thời, căn cứ Công văn số 743/BTC-TCHQ ngày 17/1/2017 của Bộ Tài chính về việc xác nhận thiết bị, dụng cụ chuyên dùng cho y tế thì “Thiết bị dụng cụ chuyên dùng trong y tế nhập khẩu không được nêu tên cụ thể tại Khoản 8 Điều 1 Thông tư số 26/2015/TT-BTC ngày 27/2/2015 và khoản 5 Điều 4 Thông tư số 83/2014/TT-BTC ngày 26/6/2014 của Bộ Tài chính, các mặt hàng không thuộc Danh mục trang thiết bị y tế được nhập khẩu theo giấy phép của Bộ Y tế ban hành kèm theo Thông tư số 24/2011/TT-BYT ngày 21/6/2011 của Bộ Y tế thì phải có xác nhận của Bộ Y tế để được áp dụng thuế suất thuế GTGT 5%.

Như vậy, Công ty TNHH TTB-DCYK Tân Mai Thành nhập khẩu mặt hàng thiết bị y tế (Áo chì, đèn khám, dây nối bơm tiêm, đèn soi vàng da, túi đựng máu, máy ly tâm, máy rửa dạ dầy...), để được áp dụng thuế suất thuế GTGT 5% thì phải có xác nhận của Bộ Y tế là thiết bị chuyên dùng cho y tế theo quy định tại Thông tư số 26/2015/TT-BTC ngày 27/2/2015, Thông tư số 83/2014/TT-BTC ngày 26/6/2014 của Bộ Tài chính và Công văn số 743/BTC-TCHQ ngày 17/1/2017 của Bộ Tài chính. Trường hợp không có xác nhận của Bộ Y tế thì áp dụng mức thuế suất thuế GTGT 10%.

THÔNG TIN CẦN QUAN TÂM