VN-Index
HNX-Index
Nasdaq
USD
Vàng

Xe ô tô chuyên dụng nhập khẩu không chịu thuế tiêu thụ đặc biệt

Hình minh họa. Nguồn: Internet

Xe ô tô chuyên dụng nhập khẩu không chịu thuế tiêu thụ đặc biệt

​Xe ô tô phóng thang tác chiến và xe ô tô bọc thép chống đạn của Bộ Tư lệnh Cảnh vệ - Bộ Công an có phải chịu thuế tiêu thụ đặc biệt?

Sửa đổi một số quy định về thuế có lợi cho doanh nghiệp

Quyết tâm triển khai thực hiện thắng lợi kế hoạch cải cách hệ thống thuế năm 2015

Sửa Luật thuế tiêu thụ đặc biệt: Vì lợi ích cộng đồng

Nghị định số 83/NĐ-CP: Những quy định mới cần quan tâm


Theo khoản 5 Điều 3 Thông tư số 195/2015/TT-BTC ngày 24/11/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Nghị định số 108/2015/NĐ-CP ngày 28/10/2015 của Chính phủ quy định cụ thể:

Đối với xe ô tô quy định tại khoản 4 Điều 3 của Luật Thuế Tiêu thụ đặc biệt là các loại xe theo thiết kế của nhà sản xuất được sử dụng làm như:

Xe cứu thương, xe chở phạm nhân, xe tang lễ;xe kiểm tra, kiểm soát tần số vô tuyến điện; xe bọc thép phóng thang; xe truyền hình lưu động; xe thiết kế vừa có chỗ ngồi, vừa có chỗ đứng chở được từ 24 người chở lên;

Xe ô tô chạy trong khu vui chơi giải trí thể thao không đăng ký lưu hành, không tham gia giao thông và các loại xe chuyên dụng, xe không đăng ký lưu hành, không tham gia giao thông do Bộ Tài chính phối hợp với các bộ, cơ quan liên quan hướng dẫn cụ thể.


Bộ Tài chính cho rằng trường hợp Bộ Tư lệnh cảnh vệ ký hợp đồng với Công ty cổ phần đầu tư và chuyển giao công nghệ để nhập khẩu xe ô tô phóng thang và xe ô tô bọc thép chống đạn Toyota Landcruiser SUV7 (có tích hợp hệ thống đàm thoại 02 chiều để người bên trong có thể đàm thoại với người ngoài xe nhằm mục đích cảnh báo tấn công, cơ động chiến đấu, phục vụ công tác đảm bảo an toàn cho Lãnh đạo Đảng và Nhà nước di chuyển) được xác định là xe ô tô chuyên dụng nên thuộc đối tượng không chịu thuế tiêu thụ đặc biệt theo quy định.


PV.

Có thể bạn quan tâm