VN-Index
HNX-Index
Nasdaq
USD
Vàng
Giới thiệu tòa soạn Hotline: 0987 828 585

Tin tức, bài viết mới nhất về: GÓI THẦU

Không bắt buộc phải ký hợp đồng đối với gói thầu dưới 50 triệu

Không bắt buộc phải ký hợp đồng đối với gói thầu dưới 50 triệu

Đó là một trong những nội dung tại Quyết định số 17/2019/QĐ-TTg được của Thủ tướng Chính phủ ban hành ngày 8/4/2019 và có hiệu lực thi hành từ ngày 22/5/2019.

Cơ hội cho các nhà thầu muốn nhận dự án từ ADB và WB

Cơ hội cho các nhà thầu muốn nhận dự án từ ADB và WB

Nhằm tăng cường cạnh tranh, hiệu quả và minh bạch trong công tác đấu thầu, Ngân hàng Phát triển châu Á (ADB) và Ngân hàng Thế giới (WB) quyết định sử dụng Hệ thống mạng đấu thầu quốc gia (VNEPS), để triển khai đấu thầu qua mạng cho các gói thầu đấu thầu cạnh tranh rộng rãi trong nước trong lĩnh vực xây lắp và hàng hóa thuộc các dự án do hai tổ chức quốc tế này tài trợ tại Việt Nam.

Đấu thầu qua mạng ngày càng thu hút nhà thầu

Đấu thầu qua mạng ngày càng thu hút nhà thầu

Theo thống kê sơ bộ trên Hệ thống mạng đấu thầu quốc gia, số lượng gói thầu được thực hiện đấu thầu qua mạng ngày càng tăng với số lượng nhà thầu tham gia đông, giá trị gói thầu ngày càng lớn. Nhiều bên mời thầu đánh giá tích cực về hiệu quả, tính cạnh tranh và tiện lợi của đấu thầu qua mạng.

Bổ sung hạng mục có phải làm lại kế hoạch đấu thầu?

Bổ sung hạng mục có phải làm lại kế hoạch đấu thầu?

Trường hợp trong quá trình triển khai thi công, chủ đầu tư yêu cầu bổ sung một số hạng mục công việc ngoài hồ sơ thiết kế kỹ thuật ban đầu thì phải lập lại hồ sơ thiết kế kỹ thuật và phê duyệt lại dự toán.

Có được tham gia nhiều gói thầu tại cùng một thời điểm?

Có được tham gia nhiều gói thầu tại cùng một thời điểm?

Trường hợp thời gian huy động nhân sự, thiết bị cho cả 2 gói thầu có sự trùng lặp, dẫn tới không huy động được đầy đủ nhân sự, thiết bị để thực hiện theo đúng tiến độ thì nhà thầu được lựa chọn trúng thầu 1 trong 2 gói thầu.

Từng thành viên liên danh phải đáp ứng năng lực, kinh nghiệm

Từng thành viên liên danh phải đáp ứng năng lực, kinh nghiệm

Đối với nhà thầu liên danh, nếu bất kỳ thành viên nào trong liên danh không đáp ứng về năng lực, kinh nghiệm thì nhà thầu liên danh được đánh giá là không đáp ứng yêu cầu.

Các gói thầu được áp dụng chỉ định thầu

Các gói thầu được áp dụng chỉ định thầu

Việc áp dụng hình thức chỉ định thầu các gói thầu nằm trong hạn mức chỉ định thầu phải tuân thủ quy định tại Điều 54 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP của Chính phủ.

03 nhóm đối tượng bắt buộc phải có chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu

03 nhóm đối tượng bắt buộc phải có chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu

Thông tư số 03/2016/TT- BKHĐT ngày 5/5/2016 của Bộ Kế hoạch và Đầu tư quy định chi tiết đối với hoạt động đào tạo, bồi dưỡng về đấu thầu quy định cụ thể 03 nhóm đối tượng bắt buộc phải có chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu.

Có thể xét trúng thầu theo dự toán được duyệt?

Có thể xét trúng thầu theo dự toán được duyệt?

Trường hợp dự toán của gói thầu được phê duyệt thấp hơn hoặc cao hơn giá gói thầu được phê duyệt thì dự toán này sẽ thay thế giá gói thầu để làm cơ sở xét duyệt trúng thầu.

Nhà thầu có cần chứng minh khả năng huy động nhân sự?

Nhà thầu có cần chứng minh khả năng huy động nhân sự?

Trong trường hợp cần thiết, bên mời thầu có thể yêu cầu nhà thầu làm rõ về khả năng huy động cũng như năng lực, kinh nghiệm của các nhân sự chủ chốt mà nhà thầu đã kê khai trong hồ sơ dự thầu.

Đánh giá hợp đồng tương tự có thể dựa vào yếu tố nào?

Đánh giá hợp đồng tương tự có thể dựa vào yếu tố nào?

Đối với các công việc đặc thù, có thể chỉ yêu cầu nhà thầu phải có hợp đồng thi công tương tự về bản chất và độ phức tạp đối với các hạng mục chính của gói thầu.

Công ty mẹ được sử dụng năng lực của công ty con khi dự thầu

Công ty mẹ được sử dụng năng lực của công ty con khi dự thầu

Trường hợp công ty mẹ tham dự thầu thì được sử dụng năng lực, kinh nghiệm của công ty con tương ứng với phần công việc mà công ty mẹ huy động công ty con thực hiện.

Xác định gói thầu thuộc dịch vụ phi tư vấn

Xác định gói thầu thuộc dịch vụ phi tư vấn

Qua Hệ thống tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp, bà Nguyễn Thị Huế (Ban quản lý công trình xây dựng phát triển đô thị Hải Phòng) đề nghị cơ quan chức năng hướng dẫn xác định loại gói thầu đối với gói thầu lập phương án bảo đảm an toàn hàng hải.

Gỡ vướng trường hợp vi phạm về bảo đảm cạnh tranh trong đấu thầu

Gỡ vướng trường hợp vi phạm về bảo đảm cạnh tranh trong đấu thầu

Theo Bộ Kế hoạch và Đầu tư, nhà thầu tham dự gói thầu EPC với tư cách nhà thầu chính mà trước đó đã lập báo cáo nghiên cứu khả thi hoặc lập hồ sơ mời thầu cho gói thầu đó là vi phạm quy định về bảo đảm cạnh tranh.

Giá dự thầu phải gồm toàn bộ các khoản thuế, phí

Giá dự thầu phải gồm toàn bộ các khoản thuế, phí

Khi tham dự thầu, nhà thầu phải chịu trách nhiệm tìm hiểu, tính toán và chào đầy đủ các loại thuế, phí, lệ phí (nếu có) trong giá dự thầu. Trường hợp hồ sơ dự thầu không đề cập về thuế, phí, lệ phí thì giá dự thầu của nhà thầu được coi là đã bao gồm đầy đủ các loại thuế, phí, lệ phí

Nhà thầu phải cung cấp giấy phép bán hàng của nhà sản xuất

Nhà thầu phải cung cấp giấy phép bán hàng của nhà sản xuất

Đơn vị ông Nguyễn Văn Cường (Hà Nội) đang tiến hành lập hồ sơ chào hàng cạnh tranh thông thường gói thầu mua sắm hàng hoá phần mềm, trong đó có yêu cầu về giấy phép bán hàng của nhà sản xuất đối với 1 phần mềm vì phần mềm này mang tính đặc thù và có gắn với trách nhiệm của nhà sản xuất sau bán hàng.

Được chỉ định thầu mua sắm tài sản công không quá 100 triệu đồng

Được chỉ định thầu mua sắm tài sản công không quá 100 triệu đồng

Trường hợp gói thầu là cải tạo, sửa chữa thuộc dự toán chi thường xuyên hàng năm của cơ quan có giá không quá 100 triệu đồng thì thuộc trường hợp chỉ định thầu theo quy định.

Gỡ vướng trường hợp sai tên trong đơn dự thầu và bảo lãnh dự thầu

Gỡ vướng trường hợp sai tên trong đơn dự thầu và bảo lãnh dự thầu

Công ty TNHH Hoàng Ngọc Phát hỏi, trong đơn dự thầu nhà thầu ghi thời gian thực hiện hợp đồng là 30, trong biểu tiến độ cung cấp hàng hóa ghi là 30 ngày, vậy có thể yêu cầu nhà thầu làm rõ đơn vị tính thời gian thực hiện hợp đồng nêu trong đơn dự thầu không?

Hướng dẫn quy định chi tiết lập hồ sơ mời thầu

Hướng dẫn quy định chi tiết lập hồ sơ mời thầu

Ông Võ Minh Long (TPHCM) hỏi: Hồ sơ mời thầu yêu cầu các tiêu chuẩn về tài chính, năng lực kinh nghiệm thấp hơn quy định nêu tại Thông tư số 03/2015/TT-BKHĐT ngày 6/5/2015 của Bộ Kế hoạch và Đầu tư quy định chi tiết lập hồ sơ mời thầu xây lắp thì có đúng không?

Giá dự thầu phải gồm cả chi phí dự phòng

Giá dự thầu phải gồm cả chi phí dự phòng

Khi áp dụng hợp đồng trọn gói, giá gói thầu để làm căn cứ xét duyệt trúng thầu phải bao gồm cả chi phí cho các yếu tố rủi ro có thể xảy ra trong quá trình thực hiện hợp đồng, chi phí dự phòng trượt giá. Giá dự thầu phải bao gồm tất cả các chi phí cho các yếu tố rủi ro và chi phí trượt giá có thể xảy ra trong quá trình thực hiện hợp đồng.