VN-Index
HNX-Index
Nasdaq
USD
Vàng

Tin tức, bài viết mới nhất về: HỒ SƠ MỜI THẦU

Chuyển thành nhà thầu liên danh có phải báo lại bên mời thầu?

Chuyển thành nhà thầu liên danh có phải báo lại bên mời thầu?

Đối với nhà thầu liên danh, chỉ cần một thành viên trong liên danh mua hoặc nhận hồ sơ mời thầu, kể cả trường hợp chưa hình thành liên danh khi mua hoặc nhận hồ sơ mời thầu.

Căn cứ đánh giá hợp đồng tương tự của nhà thầu

Căn cứ đánh giá hợp đồng tương tự của nhà thầu

Việc đưa ra yêu cầu về hợp đồng tương tự và đánh giá đối với nội dung này thực hiện theo hướng dẫn tại Chương III các Mẫu Hồ sơ mời thầu tương ứng do Bộ Kế hoạch và Đầu tư ban hành.

Chi phí phát sinh khi thực hiện hợp đồng xây lắp trọn gói

Chi phí phát sinh khi thực hiện hợp đồng xây lắp trọn gói

Khi áp dụng hợp đồng trọn gói, giá dự thầu phải bao gồm tất cả các chi phí cho các yếu tố rủi ro và chi phí trượt giá có thể xảy ra trong quá trình thực hiện hợp đồng.

Giấy tờ chứng minh tính hợp lệ của hàng hoá

Giấy tờ chứng minh tính hợp lệ của hàng hoá

Đơn vị ông Trần Đình Hơn (Bình Thuận) tổ chức đấu thầu mua sắm hàng hóa một số hàng thông dụng như: Máy tính xách tay, máy tính bảng. Nhà thầu chỉ cung cấp được Giấy chứng nhận xuất xứ (CO) và Giấy chứng nhận chất lượng (CQ).

Chi phí hạng mục chung có phân bổ vào giá dự thầu?

Chi phí hạng mục chung có phân bổ vào giá dự thầu?

Theo quy định tại Điều 5 Thông tư số 03/2015/TT-BKHĐT, giá gói thầu phải bao gồm chi phí xây dựng, chi phí hạng mục chung và chi phí dự phòng.

Tạo bước chuyển mạnh trong đấu thầu qua mạng

Tạo bước chuyển mạnh trong đấu thầu qua mạng

Sau hơn hai năm chính thức triển khai, đấu thầu qua mạng (ĐTQM) đã minh chứng đây là công cụ hữu hiệu bảo đảm mục tiêu cạnh tranh, công bằng, minh bạch và hiệu quả kinh tế của công tác đấu thầu. Tuy nhiên, thực tế đến nay ĐTQM vẫn chỉ đạt tỷ lệ rất nhỏ trong số các gói thầu thuộc phạm vi áp dụng theo lộ trình.

Hướng dẫn lập hồ sơ mời thầu đối với gói thầu EPC

Hướng dẫn lập hồ sơ mời thầu đối với gói thầu EPC

Việc lập hồ sơ mời thầu gói thầu EPC áp dụng đấu thầu rộng rãi trong nước có thể vận dụng theo Thông tư số 11/2016/TT-BKHĐT trên cơ sở điều chỉnh một số nội dung cho phù hợp với đấu thầu trong nước.

Có nên quy định thời gian nộp bảo đảm dự thầu?

Có nên quy định thời gian nộp bảo đảm dự thầu?

Bên mời thầu phải tiếp nhận hồ sơ dự thầu của tất cả nhà thầu nộp hồ sơ dự thầu trước thời điểm đóng thầu, kể cả trường hợp nhà thầu tham dự thầu chưa mua hoặc chưa nhận hồ sơ mời thầu trực tiếp từ bên mời thầu.

Đánh giá hồ sơ dự thầu đối với nhà thầu liên danh

Đánh giá hồ sơ dự thầu đối với nhà thầu liên danh

Theo Bộ Kế hoạch và Đầu tư, đối với nhà thầu liên danh thì năng lực, kinh nghiệm được xác định bằng tổng năng lực, kinh nghiệm của các thành viên liên danh song phải bảo đảm từng thành viên liên danh đáp ứng năng lực, kinh nghiệm đối với phần việc mà thành viên đó đảm nhiệm trong liên danh.

Gỡ vướng quy định thay thế, bổ sung nhà thầu phụ?

Gỡ vướng quy định thay thế, bổ sung nhà thầu phụ?

Ông Hoàng Văn Khương (Hà Nội) hỏi: Việc kê khai nhà thầu phụ và nhà thầu phụ đặc biệt trong hồ sơ dự thầu được thực hiện theo quy định nào?

Bảo đảm dự thầu phải căn cứ giá gói thầu

Bảo đảm dự thầu phải căn cứ giá gói thầu

Ông Vũ Ngọc Sáng (tỉnh Lai Châu) hỏi: Yêu cầu bảo lãnh dự thầu 1-3% của hồ sơ mời thầu thuốc xác định theo giá kế hoạch hay giá dự thầu? Doanh nghiệp nộp bảo lãnh dự thầu theo giá dự thầu thì có đúng không?

Đánh giá hồ sơ dự thầu thực hiện theo quy định nào?

Đánh giá hồ sơ dự thầu thực hiện theo quy định nào?

Trả lời ý kiến của ông Nguyễn Thế Ngọc Châu (Đồng Tháp) liên quan đến tiêu chí đánh giá uy tín nhà thầu thông qua việc thực hiện các hợp đồng, Bộ Kế hoạch và Đầu tư trả lời vấn đề này.

Xác định nguồn kinh phí bảo đảm cho quá trình đấu thầu

Xác định nguồn kinh phí bảo đảm cho quá trình đấu thầu

Độc giả Trần Đình Thắng ( Hòa Bình) hỏi về những nội dung liên quan đến việc mua sắm tài sản, hàng hóa, dịch vụ bằng tiền bán hồ sơ mời thầu.

Doanh nghiệp hoạt động dưới 3 năm có được dự thầu?

Doanh nghiệp hoạt động dưới 3 năm có được dự thầu?

Ông Bùi Kim Khánh (Vĩnh Phúc) hỏi: Đối với gói thầu quy mô nhỏ (dưới 20 tỷ đồng), các doanh nghiệp hoạt động từ 1-2 năm, giá trị tài sản ròng trong năm gần nhất > 0 thì có được phép tham gia đấu thầu không?

Có thể gửi tài liệu chứng minh năng lực sau khi đóng thầu

Có thể gửi tài liệu chứng minh năng lực sau khi đóng thầu

Trường hợp sau khi đóng thầu, nếu nhà thầu phát hiện hồ sơ dự thầu thiếu các tài liệu chứng minh tư cách hợp lệ, năng lực và kinh nghiệm thì nhà thầu được phép gửi tài liệu đến bên mời thầu để làm rõ về tư cách hợp lệ, năng lực và kinh nghiệm của mình.

Gói thầu quy mô nhỏ, áp dụng loại hợp đồng nào?

Gói thầu quy mô nhỏ, áp dụng loại hợp đồng nào?

(Tài chính) Ông Mai Văn Quý (quyphuonganh@...), công tác tại Phòng Tài chính – Kế hoạch huyện Chợ Mới, tỉnh Bắc Kạn, đề nghị cơ quan chức năng hướng dẫn về việc áp dụng hình thức hợp đồng đối với gói thầu xây lắp là quy mô nhỏ quy định trong Luật Đấu thầu năm 2013.

Đấu thầu qua mạng chưa triển khai mạnh vì lợi ích riêng?

Đấu thầu qua mạng chưa triển khai mạnh vì lợi ích riêng?

(Tài chính) Đấu thầu qua mạng giúp tiết kiệm bình quân 10% giá trị gói thầu, đồng thời giúp minh bạch quá trình đấu thầu, giảm tối đa tình trạng thông thầu, quân xanh quân đỏ. Thế nhưng, từ năm 2009 đến nay, hình thức đấu thầu này chưa được triển khai một cách quyết liệt, bởi chủ đầu tư và nhà thầu vẫn muốn giữ lợi ích riêng.

Quốc hội thông qua Luật Đấu thầu (sửa đổi)

Quốc hội thông qua Luật Đấu thầu (sửa đổi)

(Tài chính) Điểm mới của Luật được nhìn nhận sẽ khắc phục tình trạng chỉ chọn đơn vị có giá bỏ thầu rẻ mà không tính đến chất lượng. Các quy định cũng đều được thiết kế theo hướng hỗ trợ nhà thầu trong nước nâng cao năng lực tham gia các dự án quốc tế lớn.