VN-Index
HNX-Index
Nasdaq
USD
Vàng
Giới thiệu tòa soạn Hotline: 0987 828 585

Tin tức, bài viết mới nhất về: LUẬT ĐẤU THẦU

Có được điều chỉnh giá gói thầu sau khi ký hợp đồng?

Có được điều chỉnh giá gói thầu sau khi ký hợp đồng?

Nếu chủ đầu tư và nhà thầu đã tiến hành ký kết hợp đồng thì việc thực hiện hợp đồng, thanh toán đối với hợp đồng trọn gói phải tuân thủ theo quy định tại Điều 62 Luật Đấu thầu.

Cơ quan báo chí có được yêu cầu cung cấp thông tin hồ sơ dự thầu?

Cơ quan báo chí có được yêu cầu cung cấp thông tin hồ sơ dự thầu?

Đối với thông tin về hồ sơ dự thầu của các nhà thầu, chỉ người có thẩm quyền, cơ quan thanh tra, kiểm tra, cơ quan quản lý nhà nước về hoạt động đấu thầu mới có quyền yêu cầu chủ đầu tư, bên mời thầu cung cấp thông tin để phục vụ hoạt động kiểm tra, thanh tra, giám sát và quản lý nhà nước về hoạt động đấu thầu.

Căn cứ xác định nhà thầu có hành vi thông thầu

Căn cứ xác định nhà thầu có hành vi thông thầu

Qua Hệ thống Tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp, Ban QLDA Đầu tư xây dựng ngành Nông nghiệp và Phát triển nông thôn tỉnh Tây Ninh đề nghị cơ quan chức năng hướng dẫn xử lý tình huống hồ sơ dự thầu của hai nhà thầu có một số nội dung thuộc phần đề xuất kỹ thuật hoàn toàn giống nhau.

Nhà thầu vi phạm về cung cấp thiết bị, xử lý thế nào?

Nhà thầu vi phạm về cung cấp thiết bị, xử lý thế nào?

Trường hợp nhà thầu trúng thầu vi phạm các cam kết trong hợp đồng thì nhà thầu sẽ bị tịch thu bảo đảm thực hiện hợp đồng. Bên mời thầu có thể mời nhà thầu xếp thứ hai vào để tiến hành thương thảo.

Bổ sung hạng mục có phải làm lại kế hoạch đấu thầu?

Bổ sung hạng mục có phải làm lại kế hoạch đấu thầu?

Trường hợp trong quá trình triển khai thi công, chủ đầu tư yêu cầu bổ sung một số hạng mục công việc ngoài hồ sơ thiết kế kỹ thuật ban đầu thì phải lập lại hồ sơ thiết kế kỹ thuật và phê duyệt lại dự toán.

Đặt hàng hay đấu thầu dịch vụ sự nghiệp công?

Đặt hàng hay đấu thầu dịch vụ sự nghiệp công?

Bà Phan Thị Thanh Huyền (Hà Nội) đang thực hiện một đề tài khoa học công nghệ cấp tỉnh về xây dựng phần mềm trực tuyến quản lý đất của các tổ chức kinh tế.

Chọn nhà đầu tư dự án có sử dụng đất theo hình thức nào?

Chọn nhà đầu tư dự án có sử dụng đất theo hình thức nào?

Trên cơ sở danh mục dự án được phê duyệt và công bố, việc lựa chọn nhà đầu tư (bao gồm việc xác định tiêu chuẩn đánh giá về năng lực, kinh nghiệm) được thực hiện theo quy định tại Luật Đấu thầu, Nghị định số 30/2015/NĐ-CP và Thông tư số 16/2016/TT-BKHĐT ngày 28/6/2016 của Bộ Kế hoạch và Đầu tư.

Phải có kế hoạch lựa chọn nhà thầu được duyệt?

Phải có kế hoạch lựa chọn nhà thầu được duyệt?

Theo quy định, trước khi tổ chức lựa chọn nhà thầu thực hiện công tác khảo sát thiết kế; di dời công trình hạ tầng kỹ thuật thì phải có kế hoạch lựa chọn nhà thầu được duyệt theo quy định.

41 bộ, ngành và địa phương vẫn chưa thực hiện đấu thầu qua mạng

41 bộ, ngành và địa phương vẫn chưa thực hiện đấu thầu qua mạng

Thống kê của Bộ Kế hoạch & Đầu tư (KH&ĐT), trong số 119 bộ, ngành và địa phương phải thực hiện công tác đấu thầu qua mạng, vẫn còn 41 cơ quan, đơn vị chưa thực hiện gói nào.

Thanh toán chi phí hạng mục chung trong hợp đồng trọn gói

Thanh toán chi phí hạng mục chung trong hợp đồng trọn gói

Công ty cổ phần liên doanh Việt – Tiệp là đơn vị thi công xây dựng công trình, đang thương thảo ký kết hợp đồng trọn gói. Trong quá trình thương thảo hợp đồng thi công xây dựng với chủ đầu tư, giữa các bên có vấn đề chưa thống nhất về việc thanh toán chi phí hạng mục chung.

Dự án không mời được nhà đầu tư, xử lý thế nào?

Dự án không mời được nhà đầu tư, xử lý thế nào?

Công ty TNHH Tư vấn xây dựng ACD đề nghị cơ quan chức năng hướng dẫn xử lý tình huống phát hành mời đầu tư nhưng không có nhà thầu, không có nhà đầu tư có vốn Nhà nước trên 30% tham dự.

Dự án nào phải ban hành quy định lựa chọn nhà thầu?

Dự án nào phải ban hành quy định lựa chọn nhà thầu?

Công ty của ông Lại Minh Tuấn (Hà Nội) là nhà đầu tư dự án khu dân cư đô thị. Dự án được thực hiện theo hình thức dự án đầu tư có sử dụng đất của nhà đầu tư được lựa chọn.

Việc áp dụng Luật Đấu thầu với doanh nghiệp đã cổ phần hóa

Việc áp dụng Luật Đấu thầu với doanh nghiệp đã cổ phần hóa

Nếu dự án đầu tư có sử dụng vốn Nhà nước, vốn của doanh nghiệp Nhà nước từ 30% trở lên hoặc dưới 30% nhưng trên 500 tỷ đồng trong tổng mức đầu tư thì thuộc phạm vi điều chỉnh của Luật Đấu thầu.

Nhà thầu được chỉ định không bắt buộc có tên trong Hệ thống

Nhà thầu được chỉ định không bắt buộc có tên trong Hệ thống

Đối với gói thầu mua sắm tài sản, hàng hóa, dịch vụ thuộc đề án hoặc dự toán mua sắm thường xuyên có giá gói thầu không quá 100.000.000 đồng, theo Điều 15 Thông tư số 58/2016/TT-BTC ngày 29/3/2016 của Bộ Tài chính, nhà thầu được chỉ định thầu không bắt buộc phải có tên trong cơ sở dữ liệu nhà thầu.

Giá dự thầu gồm các chi phí cho các yếu tố rủi ro và trượt giá

Giá dự thầu gồm các chi phí cho các yếu tố rủi ro và trượt giá

Ông Nguyễn Tiến Tĩnh (Hà Nội) hỏi, theo yêu cầu đối với hợp đồng trọn gói thì khi đấu thầu nhà thầu phải phân bổ chi phí dự phòng vào giá dự thầu. Nhưng có nhà thầu không phân bổ vào giá dự thầu mà nhà thầu cộng hết giá dự thầu từng hạng mục và cộng thêm khoản dự phòng thì xử lý thế nào?

Có thể xét trúng thầu theo dự toán được duyệt?

Có thể xét trúng thầu theo dự toán được duyệt?

Trường hợp dự toán của gói thầu được phê duyệt thấp hơn hoặc cao hơn giá gói thầu được phê duyệt thì dự toán này sẽ thay thế giá gói thầu để làm cơ sở xét duyệt trúng thầu.

Chuyển thành nhà thầu liên danh có phải báo lại bên mời thầu?

Chuyển thành nhà thầu liên danh có phải báo lại bên mời thầu?

Đối với nhà thầu liên danh, chỉ cần một thành viên trong liên danh mua hoặc nhận hồ sơ mời thầu, kể cả trường hợp chưa hình thành liên danh khi mua hoặc nhận hồ sơ mời thầu.

Công việc kiểm định là dịch vụ tư vấn hay phi tư vấn?

Công việc kiểm định là dịch vụ tư vấn hay phi tư vấn?

Việc thực hiện gói thầu cần yêu cầu về năng lực, kinh nghiệm của chuyên gia thì được phân loại là gói thầu tư vấn, ngược lại nếu không yêu cầu thì được phân loại là gói thầu dịch vụ phi tư vấn.

Sẵn sàng cho bước chuyển mới trong đấu thầu qua mạng

Sẵn sàng cho bước chuyển mới trong đấu thầu qua mạng

Là một trong những văn bản pháp lý quan trọng về đấu thầu qua mạng, Thông tư 04/2017/TT-BKH (TT04) được ban hành giúp giảm tối đa thủ tục hành chính, tự động hóa các thao tác đăng tải thông tin đấu thầu, đánh giá hồ sơ dự thầu (HSDT)…

Có được thay đổi hàng hóa sau khi trúng thầu?

Có được thay đổi hàng hóa sau khi trúng thầu?

Sau khi có thông báo trúng thầu, nhà thầu muốn thay đổi hàng hóa với lý do hàng hóa không còn sản xuất nữa thì chủ đầu tư, bên mời thầu phải có trách nhiệm tìm hiểu, kiểm tra sự việc thực sự có như nhà thầu đề cập hay không để có cơ sở giải quyết cho phù hợp.