VN-Index
HNX-Index
Nasdaq
USD
Vàng
Giới thiệu tòa soạn Hotline: 0987 828 585

Tin tức, bài viết mới nhất về: NGHỊ ĐỊNH SỐ 63/2014/NĐ-CP

Mua giải pháp công nghệ có được chỉ định thầu?

Mua giải pháp công nghệ có được chỉ định thầu?

Việc mua giải pháp công nghệ từ nhà thầu đã thực hiện trước đó do phải bảo đảm tính tương thích về công nghệ, bản quyền mà không thể mua được từ nhà thầu khác thì được áp dụng chỉ định thầu theo quy định tại Điểm c, Khoản 1, Điều 22 Luật Đấu thầu.

Có quy định về hình thức ký hợp đồng ủy thác trong đấu thầu?

Có quy định về hình thức ký hợp đồng ủy thác trong đấu thầu?

Bà Nguyễn Trần Minh Nguyệt (Đồng Nai) đang tham mưu thực hiện 1 dự án sử dụng vốn ngân sách tỉnh có tổng mức đầu tư 30 tỷ đồng, chi phí quản lý dự án (QLDA) 600 triệu đồng. Đơn vị bà đã có văn bản đề nghị Ban BQLDA chuyên ngành tỉnh và Ban QLDA huyện nơi có dự án đầu tư nhận ủy thác QLDA.

Thanh toán chi phí hạng mục chung trong hợp đồng trọn gói

Thanh toán chi phí hạng mục chung trong hợp đồng trọn gói

Công ty cổ phần liên doanh Việt – Tiệp là đơn vị thi công xây dựng công trình, đang thương thảo ký kết hợp đồng trọn gói. Trong quá trình thương thảo hợp đồng thi công xây dựng với chủ đầu tư, giữa các bên có vấn đề chưa thống nhất về việc thanh toán chi phí hạng mục chung.

Có thể yêu cầu nhà thầu làm rõ nội dung ủy quyền?

Có thể yêu cầu nhà thầu làm rõ nội dung ủy quyền?

Bà Nguyễn Hương Xuân (Quảng Ngãi) đề nghị cơ quan chức năng hướng dẫn xử lý tình huống đánh giá tư cách nhà thầu khi giấy ủy quyền của nhà thầu cho chi nhánh không có phạm vi ký đơn dự thầu và tham dự gói thầu.

Chỉ định thầu rút gọn, xác định năng lực nhà thầu thế nào?

Chỉ định thầu rút gọn, xác định năng lực nhà thầu thế nào?

Ông Đinh Minh Tám (Quảng Bình) hỏi: Chủ đầu tư xác định nhà thầu có đủ năng lực và kinh nghiệm đáp ứng yêu cầu của gói thầu bằng cách nào? Có phải bằng cách gửi hồ sơ năng lực hay không? Việc gửi hồ sơ năng lực trong chỉ định thầu rút gọn có bắt buộc không?

Có được tham gia nhiều gói thầu tại cùng một thời điểm?

Có được tham gia nhiều gói thầu tại cùng một thời điểm?

Trường hợp thời gian huy động nhân sự, thiết bị cho cả 2 gói thầu có sự trùng lặp, dẫn tới không huy động được đầy đủ nhân sự, thiết bị để thực hiện theo đúng tiến độ thì nhà thầu được lựa chọn trúng thầu 1 trong 2 gói thầu.

Quy định về cam kết cung cấp tín dụng khi đấu thầu

Quy định về cam kết cung cấp tín dụng khi đấu thầu

Trường hợp với thư cam kết cung cấp tín dụng đóng kèm trong hồ sơ dự thầu chưa rõ ràng, ngoài việc yêu cầu nhà thầu làm rõ, giải thích thì bên mời thầu có thể liên hệ trực tiếp với bên phát hành thư cam kết cung cấp tín dụng cho nhà thầu để làm rõ theo quy định.

Dự án nào phải ban hành quy định lựa chọn nhà thầu?

Dự án nào phải ban hành quy định lựa chọn nhà thầu?

Công ty của ông Lại Minh Tuấn (Hà Nội) là nhà đầu tư dự án khu dân cư đô thị. Dự án được thực hiện theo hình thức dự án đầu tư có sử dụng đất của nhà đầu tư được lựa chọn.

Các gói thầu được áp dụng chỉ định thầu

Các gói thầu được áp dụng chỉ định thầu

Việc áp dụng hình thức chỉ định thầu các gói thầu nằm trong hạn mức chỉ định thầu phải tuân thủ quy định tại Điều 54 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP của Chính phủ.

Quy định về chỉ định thầu đơn vị tư vấn thẩm tra thiết kế

Quy định về chỉ định thầu đơn vị tư vấn thẩm tra thiết kế

Công ty của ông Nguyễn Công Bình (TP. Hồ Chí Minh) đang đầu tư nâng cấp nhà xưởng, có thuê một đơn vị tư vấn lập thiết kế bản vẽ thi công và một đơn vị tư vấn thẩm tra hồ sơ thiết kế này.

Có thể xét trúng thầu theo dự toán được duyệt?

Có thể xét trúng thầu theo dự toán được duyệt?

Trường hợp dự toán của gói thầu được phê duyệt thấp hơn hoặc cao hơn giá gói thầu được phê duyệt thì dự toán này sẽ thay thế giá gói thầu để làm cơ sở xét duyệt trúng thầu.

Thành viên liên danh nhà thầu có quyền gửi đơn kiến nghị?

Thành viên liên danh nhà thầu có quyền gửi đơn kiến nghị?

Nếu trong thỏa thuận liên danh của nhà thầu có ủy quyền cho một thành viên liên danh ký đơn kiến nghị trong trường hợp nhà thầu có đơn kiến nghị thì việc kiến nghị phải do thành viên liên danh này thực hiện.

Căn cứ đánh giá hợp đồng tương tự của nhà thầu

Căn cứ đánh giá hợp đồng tương tự của nhà thầu

Việc đưa ra yêu cầu về hợp đồng tương tự và đánh giá đối với nội dung này thực hiện theo hướng dẫn tại Chương III các Mẫu Hồ sơ mời thầu tương ứng do Bộ Kế hoạch và Đầu tư ban hành.

Giấy tờ chứng minh tính hợp lệ của hàng hoá

Giấy tờ chứng minh tính hợp lệ của hàng hoá

Đơn vị ông Trần Đình Hơn (Bình Thuận) tổ chức đấu thầu mua sắm hàng hóa một số hàng thông dụng như: Máy tính xách tay, máy tính bảng. Nhà thầu chỉ cung cấp được Giấy chứng nhận xuất xứ (CO) và Giấy chứng nhận chất lượng (CQ).

Giá gói thầu được cập nhật trong 28 ngày trước khi mở thầu

Giá gói thầu được cập nhật trong 28 ngày trước khi mở thầu

Trường hợp đến thời điểm tổ chức lựa chọn nhà thầu cần cập nhật lại dự toán thì dự toán điều chỉnh được phê duyệt sẽ thay thế giá gói thầu theo quy định.

Gói thầu đào tạo dạy nghề có được chỉ định thầu rút gọn?

Gói thầu đào tạo dạy nghề có được chỉ định thầu rút gọn?

Đơn vị ông Nguyễn Minh Đạt (Bình Phước) chuẩn bị tổ chức đào tạo dạy nghề với dự toán được duyệt 980 triệu đồng (không bao gồm các chi phí tư vấn và chi phí khác). Vậy, với dự toán như trên thì áp dụng hình thức chỉ định thầu nào?

Có nên quy định thời gian nộp bảo đảm dự thầu?

Có nên quy định thời gian nộp bảo đảm dự thầu?

Bên mời thầu phải tiếp nhận hồ sơ dự thầu của tất cả nhà thầu nộp hồ sơ dự thầu trước thời điểm đóng thầu, kể cả trường hợp nhà thầu tham dự thầu chưa mua hoặc chưa nhận hồ sơ mời thầu trực tiếp từ bên mời thầu.

Mua sắm dưới 500 triệu được chào hàng cạnh tranh rút gọn?

Mua sắm dưới 500 triệu được chào hàng cạnh tranh rút gọn?

Ông Hoàng Đức Thọ (Gia Lai) hỏi, trường hợp các trường THPT được phân bổ nguồn kinh phí mua sắm dưới 500 triệu đồng thì có được áp dụng hình thức chào hàng cạnh tranh rút gọn theo Nghị định số 63/2014/NĐ-CP của Chính phủ không?

Nhà thầu nộp bổ sung catalogue hàng hóa có bị vi phạm?

Nhà thầu nộp bổ sung catalogue hàng hóa có bị vi phạm?

Trả lời Công văn số 1331/HQCB-NV của Cục Hải quan tỉnh Cao Bằng về những vướng mắc thời hạn nộp thuế giá trị gia tăng (GTGT) đối với lô hàng nhập khẩu của Công ty cổ phần khoáng sản và luyện kim Trung Thành, Tổng cục Hải quan đã có hướng dẫn cụ thể vấn đề này tại Công văn số 7292/TCHQ-TXNK.

Chỉ định thầu cho đơn vị trực thuộc có bị vi phạm không?

Chỉ định thầu cho đơn vị trực thuộc có bị vi phạm không?

Trường hợp đơn vị sự nghiệp đáp ứng điều kiện quy định tại Luật Đấu thầu và đủ năng lực, kinh nghiệm theo yêu cầu của gói thầu thì có thể được chỉ định thầu theo quy định của pháp luật.