VN-Index
HNX-Index
Nasdaq
USD
Vàng

Tin tức, bài viết mới nhất về: THÔNG TƯ SỐ 03/2015/TT-BKHĐT

Có thể yêu cầu nhà thầu làm rõ nội dung ủy quyền?

Có thể yêu cầu nhà thầu làm rõ nội dung ủy quyền?

Bà Nguyễn Hương Xuân (Quảng Ngãi) đề nghị cơ quan chức năng hướng dẫn xử lý tình huống đánh giá tư cách nhà thầu khi giấy ủy quyền của nhà thầu cho chi nhánh không có phạm vi ký đơn dự thầu và tham dự gói thầu.

Nhà thầu phải chứng thực tài liệu chứng minh năng lực

Nhà thầu phải chứng thực tài liệu chứng minh năng lực

Nhà thầu phải gửi kèm theo bản chụp chứng thực các tài liệu như văn bằng, chứng chỉ của nhân sự chủ chốt, các tài liệu về quyết toán thuế… và nhà thầu cần chuẩn bị các tài liệu gốc để phục vụ việc xác minh khi có yêu cầu của bên mời thầu.

Chi phí hạng mục chung có phân bổ vào giá dự thầu?

Chi phí hạng mục chung có phân bổ vào giá dự thầu?

Theo quy định tại Điều 5 Thông tư số 03/2015/TT-BKHĐT, giá gói thầu phải bao gồm chi phí xây dựng, chi phí hạng mục chung và chi phí dự phòng.

Đánh giá hợp đồng tương tự có thể dựa vào yếu tố nào?

Đánh giá hợp đồng tương tự có thể dựa vào yếu tố nào?

Đối với các công việc đặc thù, có thể chỉ yêu cầu nhà thầu phải có hợp đồng thi công tương tự về bản chất và độ phức tạp đối với các hạng mục chính của gói thầu.

Công ty mẹ được sử dụng năng lực của công ty con khi dự thầu

Công ty mẹ được sử dụng năng lực của công ty con khi dự thầu

Trường hợp công ty mẹ tham dự thầu thì được sử dụng năng lực, kinh nghiệm của công ty con tương ứng với phần công việc mà công ty mẹ huy động công ty con thực hiện.

Nhà thầu có được thuê thiết bị để tham gia đấu thầu?

Nhà thầu có được thuê thiết bị để tham gia đấu thầu?

Việc nhà thầu đi thuê máy móc, thiết bị của một đơn vị khác là không trái với quy định của pháp luật về đấu thầu.