VN-Index
HNX-Index
Nasdaq
USD
Vàng
Giới thiệu tòa soạn Hotline: 0987 828 585

Tin tức, bài viết mới nhất về: TRỢ CẤP THÔI VIỆC

Viên chức được hưởng trợ cấp thôi việc trong những trường hợp nào?

Viên chức được hưởng trợ cấp thôi việc trong những trường hợp nào?

Luật Cán bộ, công chức và Luật viên chức sửa đổi 2019 bổ sung những trường hợp viên chức được hưởng trợ cấp thôi việc, trợ cấp mất việc làm hoặc chế độ bảo hiểm theo quy định của pháp luật về lao động và pháp luật về bảo hiểm (trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 45 Luật Viên chức 2010).

Quy định mới về thời gian tính trợ cấp thôi việc, mất việc làm

Quy định mới về thời gian tính trợ cấp thôi việc, mất việc làm

Ngày 24/10/2018, Chính phủ ban hành Nghị định số 148/2018/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung Nghị định 05/2015/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số nội dung của Bộ luật lao động. Một trong những điểm đáng chú ý của Nghị định này là vấn đề liên quan đến thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc, trợ cấp mất việc làm cho người lao động.

Viên chức chuyển sang công chức có được trợ cấp thôi việc?

Viên chức chuyển sang công chức có được trợ cấp thôi việc?

Ông Nguyễn Đình Thảo (Long An) là viên chức tại đơn vị sự nghiệp công lập thuộc huyện từ năm 1982, nay ông được chuyển công tác sang Hội Nông dân huyện. Ông Thảo hỏi, trường hợp của ông có được hưởng trợ cấp thôi việc không?

Xác định thời gian công tác để tính trợ cấp thôi việc

Xác định thời gian công tác để tính trợ cấp thôi việc

Ông Nguyễn Viết Tâm (Hà Nội) 51 tuổi, là công nhân đo đạc bản đồ tại Đoàn đo đạc địa hình 1, Cục Đo đạc bản đồ Nhà nước từ tháng 12/1985, có đóng BHXH. Ông đề nghị được hướng dẫn xác định thời gian công tác để tính trợ cấp thôi việc.

Gỡ vướng quy định bảo hiểm thất nghiệp, trợ cấp thôi việc, nghỉ hàng năm

Gỡ vướng quy định bảo hiểm thất nghiệp, trợ cấp thôi việc, nghỉ hàng năm

Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội đã ban hành Công văn 585/LĐTBXH-PC giải đáp vướng mắc liên quan đến bảo hiểm thất nghiệp, trợ cấp thôi việc của người lao động (NLĐ) đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật; và lịch nghỉ hàng năm.

Chế độ trợ cấp thôi việc đối với giáo viên được áp dụng trong trường hợp nào?

Chế độ trợ cấp thôi việc đối với giáo viên được áp dụng trong trường hợp nào?

Bà Phạm Thị Thu Sương (Tiền Giang) hỏi: Một giáo viên đủ 55 tuổi và chấm dứt hợp đồng làm việc không xác định thời hạn vào tháng 7/2015, đóng BHXH được 19 năm 3 tháng thì đơn vị có phải chi trả trợ cấp thôi việc theo Nghị định số 29/2012/NĐ-CP không?

 Thôi việc theo nguyện vọng có được hưởng trợ cấp?

Thôi việc theo nguyện vọng có được hưởng trợ cấp?

(Tài chính) Ngày 30/12/2011, ông Đỗ Văn Phương (dovanphuong998@...) được Sở Nội vụ tỉnh Bình Phước ra quyết định công nhận kết quả tuyển dụng làm viên chức tại Liên minh Hợp tác xã tỉnh. Tuy nhiên, do hoàn cảnh, hiện ông có dự định thôi việc. Ông Phương hỏi, nếu ông thôi việc theo nguyện vọng thì có được hưởng trợ cấp thôi việc không?

 Không tính thời gian công tác nếu đã hưởng trợ cấp thôi việc

Không tính thời gian công tác nếu đã hưởng trợ cấp thôi việc

(Tài chính) Ông Nhâm Sỹ Bình vào lực lượng công an nhân nhân ngày 1/7/1983, tháng 11/1989 được cử đi lao động hợp tác tại Liên Xô (cũ), tháng 8/1993 về nước và làm việc tại Công an tỉnh Kon Tum. Tháng 10/1993, đơn vị giải quyết cho ông Bình thôi việc, từ tháng 5/1995 đến nay, ông làm việc tại 1 doanh nghiệp.