Thế nào là doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài?

Thế nào là doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài?
Qua Hệ thống Tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp, Công ty Luật hợp danh VN CONSULT (Hà Nội) đề nghị cơ quan chức năng hướng dẫn rõ hơn một số quy định về xác định doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài.

Hộ kinh doanh có được đăng ký thông tin nhà thầu?

Hộ kinh doanh có được đăng ký thông tin nhà thầu?
Bà Phạm Thị Vân Oanh là chủ hộ kinh doanh tại TP. Vũng Tàu. Hiện bà thấy còn rất ít tổ chức, cá nhân kinh doanh nhỏ đăng ký trên Hệ thống mạng đấu thầu quốc gia. Qua Hệ thống Tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp, bà Oanh hỏi, hộ kinh doanh có được đăng ký nhà thầu không?

Nhà thầu được chỉ định không bắt buộc có tên trong Hệ thống

Nhà thầu được chỉ định không bắt buộc có tên trong Hệ thống
Đối với gói thầu mua sắm tài sản, hàng hóa, dịch vụ thuộc đề án hoặc dự toán mua sắm thường xuyên có giá gói thầu không quá 100.000.000 đồng, theo Điều 15 Thông tư số 58/2016/TT-BTC ngày 29/3/2016 của Bộ Tài chính, nhà thầu được chỉ định thầu không bắt buộc phải có tên trong cơ sở dữ liệu nhà thầu.

Giá dự thầu gồm các chi phí cho các yếu tố rủi ro và trượt giá

Giá dự thầu gồm các chi phí cho các yếu tố rủi ro và trượt giá
Ông Nguyễn Tiến Tĩnh (Hà Nội) hỏi, theo yêu cầu đối với hợp đồng trọn gói thì khi đấu thầu nhà thầu phải phân bổ chi phí dự phòng vào giá dự thầu. Nhưng có nhà thầu không phân bổ vào giá dự thầu mà nhà thầu cộng hết giá dự thầu từng hạng mục và cộng thêm khoản dự phòng thì xử lý thế nào?

Thủ tướng đồng ý chi 1.500 tỷ đồng khắc phục sạt lở vùng Đồng bằng sông Cửu Long

Thủ tướng đồng ý chi 1.500 tỷ đồng khắc phục sạt lở vùng Đồng bằng sông Cửu Long
Thủ tướng Chính phủ Nguyễn Xuân Phúc đồng ý trích từ nguồn dự phòng ngân sách trung ương năm 2018, số tiền 1.500 tỷ đồng hỗ trợ cho các địa phương vùng Đồng bằng sông Cửu Long để xử lý các khu vực sạt lở cấp bách ảnh hưởng trực tiếp đến khu dân cư tập trung, công trình hạ tầng thiết yếu.

Mua sắm thiết bị để thi công có phải đấu thầu?

Mua sắm thiết bị để thi công có phải đấu thầu?
Trường hợp nhà thầu trúng thầu, được giao thực hiện hợp đồng thì việc nhà thầu mua vật tư, vật liệu, thiết bị chỉ để thi công gói thầu đó sẽ không thuộc phạm vi điều chỉnh của Luật Đấu thầu.

Có quy định bảo lãnh tạm ứng gói mua sắm hàng hóa?

Có quy định bảo lãnh tạm ứng gói mua sắm hàng hóa?
Cơ quan của ông Nguyễn Hải Dương (Kon Tum) đã tổ chức đấu thầu và tiến hành ký kết hợp đồng với nhà thầu, mức tạm ứng là 30% và trên 1 tỷ đồng, cơ quan ông yêu cầu nhà thầu cung cấp giấy bảo lãnh tạm ứng.