Trường hợp phải ký hợp đồng không xác định thời hạn

Trường hợp phải ký hợp đồng không xác định thời hạn
Ông Đặng Đức Thành (Bắc Giang) ký hợp đồng tập sự năm 2013 với Ban quản lý dự án đầu tư xây dựng huyện, hưởng 85% lương, hệ số 2,34. Năm 2014, 2015, 2016, ông được ký hợp đồng 1 năm/lần, lương bậc 1, hệ số 2,34 và được hưởng hệ số thu nhập tăng thêm.

Đóng BHXH phải đúng với chức danh nghề

Đóng BHXH phải đúng với chức danh nghề
Tiếp nhận kiến nghị của Công ty TNHH MTV Cao su Dầu Tiếng liên quan đến mức đóng BHXH đối với công nhân khai thác mủ đã chuyển sang công việc khác, BHXH Việt Nam có Văn bản thông tin về vấn đề này.

Lao động bán thời gian đóng BHXH thế nào?

Lao động bán thời gian đóng BHXH thế nào?
Bà Nguyễn Thị Yến (tỉnh Bắc Giang) có thuê một số công nhân chăn nuôi làm việc bán thời gian: Sáng 2 giờ, trưa 2 giờ, chiều 2 giờ; làm 28 ngày/tháng. Vậy, bà có phải đóng BHXH cho các lao động trên không?

Trí thức trẻ tại huyện nghèo có được chế độ nâng lương?

Trí thức trẻ tại huyện nghèo có được chế độ nâng lương?
Theo phản ánh của ông Lê Khắc Thu, hiện nay ở xã ông đang công tác (xã Đạ Long, huyện Đam Rông, tỉnh Lâm Đồng) có một số trí thức trẻ tình nguyện theo Chương trình của Nghị quyết 30a/2008/NQ-CP và Quyết định số 70/2009/QĐ-TTg, công tác từ năm 2010 đến nay vẫn chưa được nâng bậc lương thường xuyên.

Đóng BHXH theo mức lương ghi trên hợp đồng

Đóng BHXH theo mức lương ghi trên hợp đồng
Bà Nguyễn Thị Hằng (tỉnh Bắc Giang) hỏi: Đơn vị tôi đăng ký thang bảng lương tại Sở Lao động – Thương binh và Xã hội của người lao động là 3.500.000 đồng/tháng, nhưng khi đóng BHXH thì theo mức mức lương ghi trên hợp đồng lao động là 5.000.000 đồng. Như vậy có đúng quy định không?

Chấm dứt HĐLĐ để nghỉ hưu có được trợ cấp thôi việc?

Chấm dứt HĐLĐ để nghỉ hưu có được trợ cấp thôi việc?
Công ty TNHH MTV Dịch vụ Công ích Quận Tân Bình hiện có một số công nhân quét rác đường phố, làm công việc nặng nhọc theo quy định tại Khoản 2 Điều 15 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH. Số công nhân này đã có trên 20 năm đóng BHXH, thời gian làm việc từ 15 năm trở lên (nam từ 55 tuổi, nữ từ 50 tuổi).