Gỡ vướng cơ chế trả thu nhập tăng thêm với đơn vị sự nghiệp

Gỡ vướng cơ chế trả thu nhập tăng thêm với đơn vị sự nghiệp
Bà Trần Mai Anh (Hà Nội) hỏi: Đơn vị tôi đang thực hiện chế độ tự chủ theo Nghị định số 43/2006/NĐ-CP. Phần chênh lệch thu lớn hơn chi là phần thực thu của năm hay phần thu theo dự toán được UBND thành phố giao? Đơn vị có được sử dụng số vượt thu để trả thu nhập tăng thêm không?

Tiếp tục đề xuất các phương án điều chỉnh lương hưu

Tiếp tục đề xuất các phương án điều chỉnh lương hưu
Trả lời câu hỏi của độc giả về việc điều chỉnh lương hưu, Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội sẽ tiếp tục phối hợp với các Bộ, ngành để rà soát, đánh giá và đề xuất các phương án điều chỉnh lương hưu cho các giai đoạn tiếp theo.

Các khoản thu nhập không tính đóng bảo hiểm xã hội?

Các khoản thu nhập không tính đóng bảo hiểm xã hội?
Trả lời câu hỏi của độc giả về việc, các khoản tiền lương ghi trong hợp đồng lại khác so với bảng thanh toán tiền lương thực tế hàng tháng, vậy việc tính đóng bảo hiểm xã hội căn cứ theo khoản lương nào?

Căn cứ tính nghỉ bù khi phải làm thêm giờ

Căn cứ tính nghỉ bù khi phải làm thêm giờ
Bà Nguyễn Thị Hoa (TP. Hồ Chí Minh) làm việc từ thứ Hai đến thứ Sáu, bảo đảm 48 tiếng/tuần theo quy định của công ty. Thứ Bảy bà được huy động làm thêm ca. Sau đó, bà Hoa xin được nghỉ bù 2 ngày, tuy nhiên, theo công ty trả lời thì việc nghỉ bù như bà yêu cầu là không đúng luật.

Nguyên tắc tính giảm trừ gia cảnh khi quyết toán thuế thu nhập cá nhân

Nguyên tắc tính giảm trừ gia cảnh khi quyết toán thuế thu nhập cá nhân
Khoản 5 Điều 6 Thông tư 95/2016/TT-BTC ngày 28/6/2016 của Bộ Tài chính hướng dẫn về đăng ký thuế có quy định: Cơ quan chi trả thu nhập thực hiện đăng ký thuế cho cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tiền công và đăng ký thuế cho người phụ thuộc của cá nhân một lần trong năm chậm nhất là 10 ngày làm việc trước thời điểm nộp hồ sơ quyết toán thuế thu nhập cá nhân hàng năm”.

Chế độ hưởng phụ cấp kiêm nhiệm quản lý dự án?

Chế độ hưởng phụ cấp kiêm nhiệm quản lý dự án?
Ban Quản lý dự án của đơn vị bà Hà Thị Thu Thủy (Hà Nội) thuộc nhóm I, được thành lập theo hình thức kiêm nhiệm, cùng lúc quản lý 2 dự án. Bà Thủy hỏi, các thành viên của Ban Quản lý dự án được hưởng phụ cấp kiêm nhiệm như thế nào?

04 trường hợp không phải đóng bảo hiểm xã hội năm 2017?

04 trường hợp không phải đóng bảo hiểm xã hội năm 2017?

Bà Lưu Thị Thu Hậu (TP. Hồ Chí Minh) hỏi: Trong tháng 01/2017, tôi bận việc riêng nên xin phép công ty nghỉ nguyên tháng 01/2017, vậy trong tháng 01/2017 tôi có phải đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc hay không? Năm 2017, trường hợp nào người lao động không phải đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc?