Có được cho thuê đất trong hành lang an toàn công trình?

Có được cho thuê đất trong hành lang an toàn công trình?
Ông Huỳnh Văn Linh (Kiên Giang) hỏi: UBND xã nơi tôi ở cho một số hộ thuê đất trong hành lang bảo vệ công trình thủy lợi như vậy có đúng quy định không? Nếu không đúng thì trường hợp này người dân có được thuê đất theo hình thức không thông qua bán đấu giá được không?

Ra mắt tháp B2 – Roman Plaza: Kinh doanh đắc lợi, tuyệt đỉnh an cư

Ra mắt tháp B2 – Roman Plaza: Kinh doanh đắc lợi, tuyệt đỉnh an cư
Vào 8h30, ngày 21/01/2018 tới đây, sự kiện ra mắt Tòa B2 – Dự án Roman Plaza sẽ chính thức được diễn ra. Sự kiện đang là tâm điểm thu hút sự chú ý của toàn giới Bất động sản, bởi Roman Plaza sở hữu vị trí đắc địa ngay trục đường Lê Văn Lương – Tố Hữu, mang tầm vóc của những giá trị sống mới, được quy hoạch thông minh cho sự phát triển vượt bậc và những tiện ích thăng hoa cuộc sống ở tầm cao mới.

Đất có sổ đỏ mới được tách thửa?

Đất có sổ đỏ mới được tách thửa?
Chỉ khi được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì người sử dụng đất mới có đầy đủ các quyền năng của người sử dụng đất trong đó có các quyền chung quy định tại Điều 166 và các quyền liên quan đến chuyển quyền sử dụng đất.

5 điểm nghẽn thị trường bất động sản TP. Hồ Chí Minh

5 điểm nghẽn thị trường bất động sản TP. Hồ Chí Minh

Trong vài năm trở lại đây, thị trường bất động sản (BĐS) TP. Hồ Chí Minh khá sôi động, tuy nhiên, theo một số chuyên gia, BĐS tại đây vẫn chưa phát triển minh bạch, lành mạnh, ổn định và bền vững do đang còn vướng 05 “điểm nghẽn”.

 

Đất nông nghiệp do xã quản lý có phải đất công ích?

Đất nông nghiệp do xã quản lý có phải đất công ích?
Ông Nguyễn Hữu Thịnh (Long An) hỏi: Đất nông nghiệp hiện do UBND xã quản lý có được gọi là đất công ích hay không? Cơ quan nào có thẩm quyền quyết định lập quỹ đất nông nghiệp sử dụng vào mục đích công ích? Trình tự các bước để lập quỹ đất công ích như thế nào?

Điều kiện bán tài sản trên đất thuê của Nhà nước

Điều kiện bán tài sản trên đất thuê của Nhà nước
Tổ chức, cá nhân được bán tài sản gắn liền với đất thuê của Nhà nước khi có đủ các điều kiện: Tài sản gắn liền với đất thuê được tạo lập hợp pháp; đã hoàn thành việc xây dựng theo đúng quy hoạch xây dựng chi tiết và dự án đầu tư đã được phê duyệt, chấp thuận.

Năm 2018, giá nhà ở tại TP. Hồ Chí Minh sẽ tăng từ 3-5%

Năm 2018, giá nhà ở tại TP. Hồ Chí Minh sẽ tăng từ 3-5%

Công ty CBRE Việt Nam vừa đưa ra dự báo giá bán nhà trong năm nay được kỳ vọng sẽ tăng trung bình là 3%, trong đó phân khúc nhà ở trung bình và hạng sang sẽ tăng khoảng 5%, phân khúc căn hộ bình dân và trung cấp có mức tăng thấp hơn được dự báo là 1,5% - 2%.