VN-Index
HNX-Index
Nasdaq
USD
Vàng

Xử phạt tới 10 triệu đồng nếu chủ nhà trọ thu tiền điện cao hơn giá quy định

Xử phạt tới 10 triệu đồng nếu chủ nhà trọ thu tiền điện cao hơn giá quy định

Tập đoàn Điện lực Việt Nam vừa phát đi một số lưu ý về chính sách giá điện đối với công nhân, sinh viên và người lao động thuê nhà để ở. Trong đó, đặc biệt lưu ý: Chủ nhà trọ nếu thu tiền điện cao hơn giá quy định sẽ bị xử phạt từ 7- 10 triệu đồng.

Áp giá điện mới cho “đào” tiền ảo

Chính thức áp giá kinh doanh cho hoạt động “đào tiền ảo” tại Việt Nam

Kinh tế - tài chính trong nước tuần từ 4-9/12/2017

Tăng giá điện ảnh hưởng thế nào đến sản xuất, CPI, hộ nghèo?

Căn cứ chỉ đạo của Thủ tướng Chính phủ tại buổi buổi gặp gỡ công nhân các khu công nghiệp vùng Đồng bằng sông Hồng năm 2018 vào ngày 20/5/2018 tại Hà Nam, Tập đoàn Điện lực Việt Nam đã chỉ đạo các Tổng Công ty Điện lực, các Công ty Điện lực các tỉnh, thành phố triển khai ngay một số biện pháp cụ thể sau:

Một là, phối hợp chính quyền địa phương tổ chức tuyên truyền và hướng dẫn việc thực hiện giá bán điện của các chủ nhà trọ. Thực hiện niêm yết công khai biểu giá bán điện tại các khu nhà cho thuê, tại các điểm tập trung dân cư, nơi tiếp dân của UBND quận, huyện, phường, xã, thị trấn và các Ban điều hành khu phố, tổ dân phố, các khu chế xuất và khu công nghiệp.

Hai là, thường xuyên phối hợp với cơ quan quản lý Nhà nước, Sở Công Thương giám sát việc đảm bảo cho người thuê nhà được hưởng giá bán lẻ điện sinh hoạt đúng quy định; Lập kế hoạch, thực hiện kiểm tra và xử lý các trường hợp vi phạm quy định về giá bán điện đối với công nhân, sinh viên và người lao động thuê nhà để ở trên địa bàn quản lý để hạn chế trường hợp chủ nhà trọ lợi dụng chính sách giá để thu lợi.

Ba là, chủ động phối hợp với địa phương nhằm quản lý rà soát, thống nhất số liệu về số lượng nhà trọ, số lượng phòng, số lượng người thuê để kịp thời báo cáo cho Tổng Công ty và UBND tỉnh, thành phố.

Đặc biệt, để công luận hiểu rõ hơn về vấn đề này, Tập đoàn Điện lực Việt Nam cũng đã lưu ý về một số chính sách giá điện đối với công nhân, sinh viên và người lao động thuê nhà để ở. Cụ thể, tại Điều 10 của Thông tư số 16/2014/TT-BCT, ngày 29/5/2014 của Bộ Công Thương về việc hướng dẫn thực hiện giá bán điện quy định:

Đối với trường hợp chủ nhà trọ đứng tên ký hợp đồng mua bán điện: Được cấp định mức hoặc áp 01 giá theo mức giá bán lẻ điện sinh hoạt của bậc 3 (nếu không xác định được số hộ), cụ thể:

- Hồ sơ gồm sổ tạm trú hoặc chứng từ xác nhận tạm trú của cơ quan Công an quản lý địa bàn. Khi có thay đổi về người thuê nhà, chủ nhà cho thuê có trách nhiệm thông báo cho bên bán điện để điều chỉnh định mức tính toán tiền điện.

- Cứ 4 người được tính là một hộ sử dụng điện để tính số định mức áp dụng giá bán lẻ điện sinh hoạt, cụ thể: 1 người được tính là 1/4 định mức, 2 người được tính là 1/2 định mức, 3 người được tính là 3/4 định mức, 4 người được tính là 1 định mức;

- Trường hợp không thể kê khai được số người thì áp dụng giá bán lẻ điện sinh hoạt của bậc 3 (từ 101 - 200 kWh: 1.858 đ/kWh chưa bao gồm VAT) cho toàn bộ sản lượng điện.

Phương thức tính tiền và thu tiền của chủ nhà trọ gồm: Chủ nhà trọ có trách nhiệm thu tiền điện của người thuê nhà theo đúng giá bán lẻ điện trong hoá đơn tiền điện hàng tháng do Công ty Điện lực phát hành cộng thêm 10% cho tổn thất điện năng, chi phí chiếu sáng và bơm nước dùng chung.

Đối với trường hợp cho sinh viên và người lao động thuê nhà đăng ký tạm trú từ 12 tháng trở lên đứng tên ký hợp đồng mua bán điện: Đại diện người lao động hoặc sinh viên thuê nhà ký kết hợp đồng mua bán điện (có cam kết thanh toán tiền điện của chủ nhà). Công ty Điện lực phát hành hóa đơn trực tiếp cho người ở trọ.

Về vấn đề kiểm tra và giám sát, chế tài xử phạt vi phạm hành chính đối với chủ nhà trọ thu tiền giá cao hơn so với quy định, Tập đoàn Điện lực Việt Nam thông tin như sau:

Theo Điều 16, khoản 2, điểm b của Thông tư số 16/2014/TT-BCT, ngày 29/5/2014 về quy định về thực hiện giá bán điện, Sở Công Thương có trách nhiệm: Kiểm tra và giám sát việc thực hiện tính định mức số hộ sử dụng và giá bản lẻ điện tại các địa điểm cho thuê nhà để nhằm đảm bảo cho người thuê nhà được áp dụng đúng các quy định về giá bán lẻ điện sinh hoạt quy định tại Thông tư này.

Điều 12 khoản 6 của Nghị định số 134/2013/NĐ-CP ngày 17/10/2013 của Chính phủ cũng đã quy định cụ thể về mức xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực điện lực, an toàn đập thủy điện, sử dụng năng lượng tiết kiệm và hiệu quả. Theo đó, sẽ phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với người cho thuê nhà thu tiền điện của người thuê nhà cao hơn giá quy định trong trường hợp mua điện theo giá bán lẻ điện để phục vụ mục đích sinh hoạt.

PV.

Có thể bạn quan tâm