Xử lý đối với các giải Jackpot ra sao nếu khách hàng không đến lĩnh thưởng?

(Taichinh) - Việc xử lý đối với giải thưởng tích lũy (các giải Jackpot của Vietlott) trong trường hợp không có khách hàng trúng thưởng đến lĩnh thưởng được quy định tại Nghị định số 122/2017/NĐ-CP ngày 13/11/2017 của Chính phủ.
Ảnh minh họa. Nguồn: InternetẢnh minh họa. Nguồn: Internet

Vietlott cho biết, cơ chế quản lý tài chính của Vietlott được quy định rõ trong Nghị định số 122/2017/NĐ-CP do Chính phủ ban hành ngày 13/11/2017, trong đó có cách xử lý đối với giải thưởng tích lũy (các giải Jackpot của Vietlott) trong trường hợp không có khách hàng trúng thưởng đến lĩnh thưởng.

Tại khoản 2, Điều 4, Chương II của Nghị định số 122/2017/CP-NĐ ban hành ngày 13/11/2017 quy định đối với các giải thưởng tích lũy xổ số tự chọn (Jackpot), nếu hết thời hạn lĩnh thưởng mà người trúng thưởng không đến lĩnh thưởng thì doanh nghiệp kinh doanh xổ số điện toán được phép hạch toán vào thu nhập khác của doanh nghiệp.

Cũng theo Nghị định này, Điều 6 quy định rằng, sau khi xác định doanh thu, Vietlott có trách nhiệm thực hiện nghĩa vụ với ngân sách nhà nước gồm các khoản thuế giá trị gia tăng (thuế suất 10%), thuế tiêu thụ đặc biệt (thuế suất 15%), thuế thu nhập cá nhân đối với hoa hồng đại lý và người trúng thưởng (thuế suất 10% phần vượt 10 triệu đồng), thuế thu nhập doanh nghiệp (thuế suất 20%) sẽ được phân bổ về ngân sách địa phương theo tỷ lệ doanh thu thực tế phát sinh trên từng địa bàn.

Sau đó, Vietlott trích lập các quỹ của doanh nghiệp theo quy định tại Nghị định số 91/2015/NĐ-CP ngày 13/10/2015, Vietlott tiếp tục phân bổ lợi nhuận còn lại cho ngân sách địa phương theo tỷ lệ doanh thu thực tế phát sinh trên địa bàn.

Điều này đồng nghĩa với việc đối với tấm vé may mắn trúng Jackpot sản phẩm Mega 6/45 trị giá hơn 105 tỷ đồng tại kỳ quay số mở thưởng số 226 ngày 29/12/2017, nếu quá thời hạn lĩnh thưởng thì số tiền thưởng sẽ được xử lý theo quy định nói trên.

Thời hạn lĩnh thưởng 60 ngày theo thể lệ tham gia dự thưởng sản phẩm xổ số tự chọn Mega 6/45 sẽ kết thúc khi hệ thống kinh doanh xổ số tự chọn Vietlott đóng cửa vào lúc 22 giờ ngày 27/2/2018.

Để đảm bảo quyền lợi của khách hàng, Vietlott khuyến cáo các khách hàng bảo quản thật cẩn thận các vé dự thưởng, kiểm tra thật kỹ vé dự thưởng so với kết quả quay số mở thưởng qua các kênh cung cấp kết quả quay số mở thưởng chính thức do Vietlott công bố và làm thủ tục lĩnh thưởng trong thời hạn theo quy định là 60 ngày kể từ ngày xác định kết quả trúng thưởng.
 

Khách hàng trúng thưởng nhanh chóng liên hệ với các chi nhánh của Vietlott theo các địa chỉ sau để được hướng dẫn làm thủ tục lĩnh thưởng:

1. Chi nhánh TP. Hồ Chí Minh:

Địa chỉ: Số 93-95, Hàm Nghi, Quận 1, TP. Hồ Chí Minh; Tel: 028.38.212.636

2. Chi nhánh Cần Thơ:

Địa chỉ: Tầng 03, Số 14-16B Đại lộ Hòa Bình, Phường An Cư, Quận Ninh Kiều, TP. Cần Thơ; Tel: 0292.366.8888

3. Chi nhánh Bà Rịa – Vũng Tàu:

Địa chỉ: Số 4 Trần Hưng Đạo, Phường 3, TP. Vũng Tàu, Tỉnh Bà Rịa – Vũng Tàu; Tel: 0254.381.9339

4. Chi nhánh Khánh Hòa:

Địa chỉ: Tầng 6, tòa nhà KHPC, Số 11 Lý Thánh Tôn, Phường Vạn Thạnh, TP. Nha Trang, Tỉnh Khánh Hòa; Tel: 025.86.278.686

5. Chi nhánh Hải Phòng:

Địa chỉ: Tầng 6 tòa nhà MB, số 6 lô 30A đường Lê Hồng Phong, phường Lạc Viên, quận Ngô Quyền, TP. Hải Phòng; Tel:02253.866.688

PV.

Bình luận

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
  • tối đa 150 từ
  • tiếng Việt có dấu

Cùng chuyên mục