VN-Index
HNX-Index
Nasdaq
USD
Vàng

Mức phạt mới cho người đi xe máy đeo tai nghe

Ảnh minh họa. Nguồn: Internet

Mức phạt mới cho người đi xe máy đeo tai nghe

Theo quy định tại điểm c khoản 3 Điều 30 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 thì khi tham gia giao thông, người điều khiển xe mô tô, gắn máy không được sử dụng điện thoại di động, thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính.

Uống bao nhiêu bia trước khi tham gia giao thông sẽ bị phạt?

Từ ngày 1/8, cảnh sát giao thông có thể xử phạt không lập biên bản

Đã xử phạt 423 người đi bộ vi phạm Luật Giao thông

Sau đó, Điểm h Khoản 1 Điều 6 Nghị định 171/2013/NĐ-Chính phủ quy định người đang điều khiển xe sử dụng ô (dù), điện thoại di động, thiết bị âm thanh (trừ thiết bị trợ thính) sẽ bị phạt từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng. Trường hợp vi phạm quy định trên mà gây ra tai nạn giao thông thì còn bị tước giấy phép lái xe thời hạn 02 tháng.

Tuy nhiên, mới đây nhất, theo Điểm o Khoản 3, Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì từ ngày 01/08/2016, mức phạt từ 100.000 đồng - 200.000 đồng sẽ được áp dụng cho người đang điều khiển xe sử dụng điện thoại di động, thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính. Trường hợp vi phạm mà gây ra tai nạn giao thông thì còn bị tước giấy phép lái xe trong thời gian 02 tháng - 04 tháng.

PV.

Có thể bạn quan tâm