Căn cứ tính nghỉ bù khi phải làm thêm giờ

Căn cứ tính nghỉ bù khi phải làm thêm giờ
Bà Nguyễn Thị Hoa (TP. Hồ Chí Minh) làm việc từ thứ Hai đến thứ Sáu, bảo đảm 48 tiếng/tuần theo quy định của công ty. Thứ Bảy bà được huy động làm thêm ca. Sau đó, bà Hoa xin được nghỉ bù 2 ngày, tuy nhiên, theo công ty trả lời thì việc nghỉ bù như bà yêu cầu là không đúng luật.

Được truy lĩnh lương khi chuyển ngạch

Được truy lĩnh lương khi chuyển ngạch
Bà Trần Thị Thúy Hồng (tỉnh Đắk Nông) giữ ngạch chuyên viên, mã số 01.003, hưởng lương bậc 4/9, hệ số 3,33; đến ngày 1/7/2016 bà được nâng lương thường xuyên. Cơ quan bà Hồng tổ chức nâng lương mỗi năm 2 đợt và bà được xét trong đợt 2 năm 2016.

Chế độ bảo hiểm y tế với trường hợp bị tai nạn lao động?

Chế độ bảo hiểm y tế với trường hợp bị tai nạn lao động?

Ông Nguyễn Việt Hùng hỏi: Đối với người bị tai nạn lao động, BHYT sẽ chi trả các danh mục do BHYT quy định, khoản không nằm trong danh mục thì người sử dụng lao động sẽ chi trả hay toàn bộ chi phí y tế được cả BHYT và người sử dụng lao động đồng chi trả?

Chế độ trả lương dạy thêm giờ đối với cán bộ quản lý

Chế độ trả lương dạy thêm giờ đối với cán bộ quản lý
Bà Hoàng Thị Hương Lan (Lạng Sơn) hiện giảng dạy tại trường tiểu học. Năm học 2013 - 2014, do nhà trường thiếu giáo viên (trong tháng 9) nên Phó hiệu trưởng của trường bà Lan giảng dạy 77 tiết, dạy thay giáo viên xin nghỉ chăm sóc con ốm là 11 tiết.

Điều kiện để xét nâng lương trước hạn?

Điều kiện để xét nâng lương trước hạn?
Theo khoản 1, Điều 1 Nghị định số 17/2013/NĐ-CP ngày 19/2/2013 của Chính phủ sửa đổi điểm a, Khoản 2, Điều 7 của Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004 của Chính phủ, đối với cán bộ, công chức, viên chức lập thành tích xuất sắc trong thực hiện nhiệm vụ mà chưa xếp bậc lương cuối cùng trong ngạch hoặc trong chức danh thì được xét nâng một bậc lương trước thời hạn tối đa 12 tháng so với thời gian quy định nâng bậc lương thường xuyên.

Đổi mã quyền lợi thẻ Bảo hiểm y tế thực hiện thế nào?

Đổi mã quyền lợi thẻ Bảo hiểm y tế thực hiện thế nào?
Bố của bà Nguyễn Ngọc Hiền (Hải Phòng) nhập ngũ năm 1978-1982, trong thời gian nhập ngũ không tham gia trực tiếp chiến đấu, không được thưởng Huân, Huy chương. Nay, bố bà Hiền về nghỉ hưu, được hưởng thẻ BHYT mã quyền lợi 3. Bà Hiền hỏi, bố của bà có được hưởng mã 2 không và nếu được thì căn cứ vào văn bản nào?

Tăng giảm đơn giá trong hồ sơ dự thầu xử lý thế nào?

 Tăng giảm đơn giá trong hồ sơ dự thầu xử lý thế nào?
Ông Trần Thanh Tịnh (Gia Lai) hỏi: Hồ sơ dự thầu của nhà thầu A có đơn giá dự thầu của công tác B thấp hơn đơn giá theo giá gói thầu đã được duyệt, nhưng nhà thầu này có đơn giá của công tác C cao hơn đơn giá của giá gói thầu được duyệt. Sự tăng, giảm này không làm vượt giá gói thầu được duyệt. Ông Tịnh hỏi, việc tăng giảm đơn giá như trên có phù hợp theo quy định không?